PDA

View Full Version : 2 thanh Ram không hoạt động bình thường nhưng một thanh chạy tốt

nghiamai88
19-06-2008, 21:42
Chào các bạn,
Mình vừa mua 2 thanh RAM là hàng second-hand DDR PC2100 bus 266MHz 512MB x 2, là loại RAM cũ 16 chip. Cả 2 thanh đều giống nhau đến 99%.
Hình:
http://i257.photobucket.com/albums/hh233/mtrongnghia/DSCN0664-1.jpg

Cấu hình máy mình là Pentium 4 2.66GHz, mainboard ECS P4VMM2 v8.1, VGA AGP ATi 9600pro 128MB, ATA Maxtor 40GB.
Khi mình cắm cả 2 thanh RAM này vào 2 slot DIMM thì máy vẫn load bình thường, giai đoạn POST và vào Win không có trục trặc gì, nhưng khi mình chạy các chương trình nặng như game, đồ họa thì máy hay restart hoặc hiện ra màn hình xanh hoặc chạy không bình thường. Mình đã cài lại Win nhiều lần cũng như update driver cho cạc màn hình phiên bản mới nhất nhưng hiện tượng này vẫn hay tái diễn.
Lúc này mình nghi ngờ RAM có lỗi nên đã chạy MemTest thì phát hiện ra 2 errors, chạy DocMemory thì phát hiện đến hơn 1000 lỗi!
Rõ ràng lỗi hệ thống là do RAM, nhưng khi mình tháo 1 trong 2 thanh ra thì máy chạy rất tốt, thậm chí có vẻ nhanh hơn khi lắp cả 2 thanh. Cụ thể:
Slot 1 - RAM 1: good
Slot 1 - RAM 2: good
Slot 2 - RAM 1: good
Slot 2 - RAM 2: good
Slot 1 - RAM 1 & Slot 2 - RAM 2 : có vấn đề
Slot 1 - RAM 2 & Slot 2 - RAM 1 : có vấn đề
Như các bạn thấy thì mình tráo cả 2 thanh RAM và hoán đổi cả 2 khe cắm, mình cũng đã vệ sinh kỹ 2 slot và RAM, nhưng chỉ khi gắn 1 thanh RAM máy mới chạy bình thường, còn 2 thanh thì máy chạy không bình thường.
Chẵng lẽ là do mainboard của mình không thể chạy cùng lúc 2 thanh RAM? Theo các bạn thì mình nên làm gì để khắc phục tình trạng này? Mình đang nghĩ tới việc update BIOS cho mainboard, đó có phải là việc làm đúng đắn, vì việc này khá nguy hiểm?