PDA

View Full Version : Máy tính tự dưng bị đứng hoài

nhaconline
19-06-2008, 10:41
Máy mình mấy hôm nay khi sáng vào khởi động phải bấm f1, rùi phai set time lại, làm việc 1 lúc tự dưng bị đứng. Bac nào biết cứu e với, hic.

logoff
19-06-2008, 11:01
chắc là hết pin Cmos thui. Mua pin mới cắm vào thử xem sao

RAIBA
19-06-2008, 13:15
Chẩn đoán bệnh cho máy bạn:
+ Bộ nguồn trục trặc
+ Mainboar trục trặc
+ pin CMOS (như bạn gì đó nói ở trên)

Nếu bạn không rành về phần cứng có thể đưa máy ra các tiệm sửa máy kêu nó kiểm tra giùm mainboar và nguồn.

Kiểm tra nếu trục trặc main thì có thể kêu sửa main hoặc thay main mới. Tương tự như vậy với bộ nguồn.

anhdaikho_vt
19-06-2008, 13:48
Kiểm tra xem cái quạt CPU có quay ko ?

anhvancodon89
20-06-2008, 11:45
[QUOTE=nhaconline;1186254]Máy mình mấy hôm nay khi sáng vào khởi động phải bấm f1, rùi phai set time lại, làm việc 1 lúc tự dưng bị đứng. Bac nào biết cứu e với, hic.[/QUOT

Kiểm tra pin CMOS:

Cục pin bé tí này còn được gọi là pin nuôi vì dùng năng lượng của mình để “nuôi” các thông tin thiết lập trong Bios đảm bảo cho hệ thống có thể khởi động được. Để kiểm tra tình trạng pin nuôi, bạn chỉ việc để ý đồng hồ hệ thống, nếu thấy nó bắt đầu chạy chậm thì pin nuôi cũng sắp “tiêu” và bạn nên nhanh chóng thay pin mới đi là vừa.

hoa_vu
20-06-2008, 16:43
Như vậy PC của bạn đang bị treo hiện tượng này thì thủ phạm gần như ko liên quan đến PinCMOS. Nếu như quạt CPU vẫn quay thì I nghĩ là you nên xem lại RAM hoăc MAINBOARD mà cũng có những trường hợp do Mouse or Key