PDA

View Full Version : xin hướng dẫn cách ghost Win

yeuem89
18-06-2008, 08:29
em có 1 đĩa hiren boot,nhưng không biết phải làm sao để ghost Win.
các mem có thể bày cho em chi tiết cách ghost được không ạ.?(có hình ảnh minh học thì càng tốt)
mà khi ghost thì có mất dữ liệu không?
em cảm ơn

phamduyvt
18-06-2008, 09:06
bỏ đĩa boot vô, vào cmos chỉnh boot = CD trước, khi nó boot sẽ có 2 dòng lựa chọn trong vòng 10 giây, nhấn số 2 hay dùng fím mũi tên xuống rùi enter, nó sẽ boot = cd và ra 1 menu, chọn số 2(clone tools)-> chọn tiếp số 2 (norton ghost)-> chọn tiếp số 7(HB 9.3) hay 8(hb 9.5) chờ xíu
ra cửa sổ ghost
vào start->partition->to images( nếu muốn ghost phân vùng nào đó,thường là C) vào làm theo giống word thôi :D
còn nếu chọn partition-> from images là khi muốn bung file ghost ra 1 phân vùng nào đó(phải có file.gho) trước đó.
nếu chọn Disk là ghost cả ổ cứng
Rồi đó làm thử đi, làm vài lần là quen chứ gì

hattieu189
18-06-2008, 16:15
bỏ đĩa boot vô, vào cmos chỉnh boot = CD trước, khi nó boot sẽ có 2 dòng lựa chọn trong vòng 10 giây, nhấn số 2 hay dùng fím mũi tên xuống rùi enter, nó sẽ boot = cd và ra 1 menu, chọn số 2(clone tools)-> chọn tiếp số 2 (norton ghost)-> chọn tiếp số 7(HB 9.3) hay 8(hb 9.5) chờ xíu
ra cửa sổ ghost
vào start->partition->to images( nếu muốn ghost phân vùng nào đó,thường là C) vào làm theo giống word thôi :D
còn nếu chọn partition-> from images là khi muốn bung file ghost ra 1 phân vùng nào đó(phải có file.gho) trước đó.
nếu chọn Disk là ghost cả ổ cứng
Rồi đó làm thử đi, làm vài lần là quen chứ gì

em tưởng phải khó khăn gian khổ lắm, chứ nói như bác thì coi bộ cũng khá dễ hey':D. Liệu cách này có đáng tin đc ko đa ??? :-?

phamduyvt
18-06-2008, 16:39
phần mềm ghost nó chỉ có bí nhiêu thì mình làm bí nhiêu chứ còn đòi gì nữa. Ghost là dễ nhất rùi

TamVietjsc.com
18-06-2008, 16:48
Nghiên cứu tí xíu là ghost được thôi bạn ạ ! Bạn kiếm trong diễn đàn này có một bài hướng dẫn cách ghost mà KnightHV viết, đảm bảo bạn dùng sẽ thấy rất tốt.

hattieu189
18-06-2008, 23:27
phần mềm ghost nó chỉ có bí nhiêu thì mình làm bí nhiêu chứ còn đòi gì nữa. Ghost là dễ nhất rùi

hè...hè! thanks bác ! :)

The Old Man
19-06-2008, 00:29
hè...hè! thanks bác ! :)

Ghost rất dể làm ......

hư Windows

hattieu189
19-06-2008, 07:21
hư Windows

ac...ac! đừng làm em sợ chứ. >"<. vậy là thế nào hả bác. chỉ dùm em với.#-o

windows_xp2
19-06-2008, 08:27
Với bác TOM bạn phải xưng hô là cháu.

Bạn có thể tham khảo Hướng dẫn cách sử dụng Norton Ghost tại: http://www.cms.com.vn/vie/support/newsdetail/?id=46

phatmon
19-06-2008, 08:29
có cần phải ghost không. cẩn thận đấy nhé.hiiiiiiii

kelanhlung_hd
19-06-2008, 09:00
trước tiên bạn vào cmos chỉnh chon cho chạy CD room đó rồi nhần F10 để lưu lại và bạn thoát ra, và cho đĩa boot vao chờ nó chạy song hiện ra menu bạn chọn next và chọn dos sau đó ghõ ghót noi chung là về sau bạn có thể làm đcj rồi

phamduyvt
19-06-2008, 09:22

tạo file ghost chứ có bung file ghost ra đâu mà sợ hư win, cứ làm đi ko sao đâu.

yeuem89
21-06-2008, 16:32
Nghiên cứu tí xíu là ghost được thôi bạn ạ ! Bạn kiếm trong diễn đàn này có một bài hướng dẫn cách ghost mà KnightHV viết, đảm bảo bạn dùng sẽ thấy rất tốt.

mình cũng dã làm thử rùi,nhưng đến lúc đặt tên file xong và cho chạy.Khoảng 2' sau nó baod hok đủ không gian đĩa,nhưng mình đã kiểm tra lại ,ổ Win của mình vẫn free 12GB,hai ổ kòn lại ,ổ nào cũng thừa khoảng 6,7GB.
giúp mình với

hattieu189
21-06-2008, 19:50
tạo file ghost chứ có bung file ghost ra đâu mà sợ hư win, cứ làm đi ko sao đâu.
hì...hì, bác lại cho em hỏi thêm tí nữa, tạo file với bung file ghost là như thế nào ??? khi nào thì tạo, khi nào thì bung. Bác thông cảm, em mới tập tọe tìm hiểu máy tính. :D

mom0002000
21-06-2008, 20:36
Ngoài ra, nếu như bạn thấy bất tiện trong việc mỗi lần ghost phải bỏ LHT. Bạn có thể tạo ra menu ghost khi khởi động windows.
Bạn có thể tải ở đây về làm thử, có hình ảnh minh hoa:
http://www.4shared.com/file/47316226/5659a51a/anhtuan.html

chuc ban thành công.
neu khong dc nua bạn có thể liên lạc mình: anhtuan_k19

windows_xp2
22-06-2008, 09:23
hì...hì, bác lại cho em hỏi thêm tí nữa, tạo file với bung file ghost là như thế nào ??? khi nào thì tạo, khi nào thì bung. Bác thông cảm, em mới tập tọe tìm hiểu máy tính. :D
Một vài nét cơ bản về GHOST:

1. Ghost có công dụng copy y nguyên 1 phân vùng ổ cứng thành 1 file Image để từ file đó bạn có thể phục hồi lại phân vùng đó khi HĐH lỗi. 1 VD đơn giản nhất : với 1 máy tính tốc độ cao hiện giờ thì việc cài Windows XP mất hơn 30 phút cộng với việc cài đặt Driver của các thiết bị và cài đặt các ứng dụng sẽ khiến bạn mất rất nhiều thời gian, vậy để nhanh chóng trong cài đặt và phục hồi Windows bạn hãy cài đặt Windows với đầy đủ các ứng dụng rồi dùng Ghost để Copy Partition to Image (tạo File Ghost), và sau đó mỗi khi Windows lỗi bạn chỉ việc phục hồi lại từ file Image trong vòng chưa đầy 10 phút (bung file Ghost). => Công dụng này được nhiều người sử dụng.

2. Ghost là 1 chương trình backup rất mạnh nó có thể nhận diện mọi partition với phân vùng khác nhau như : Fat16, Fat32, NTFS, Linux…. Khi dùng chương trình này để sao chép, bạn không cần phải Fdisk và Format ổ đĩa đích vì Ghost sẽ làm cho cấu trúc ổ đĩa đích giống hệt cấu trúc ổ đĩa nguồn, cho dù đó là Fat16, Fat32 hay NTFS.
Khi bạn sao chép đĩa, ổ đĩa đích dù có dung lượng khác với ổ đĩa nguồn nhưng về cấu trúc thì hoàn toàn giống (kể cả Master Boot Record) cho nên bạn hoàn toàn có thể sử dụng ổ đĩa đích để khởi động, chạy các chương trình có kiểm tra mã bản quyền và chống sao chép "y hệt" như chạy trên ổ đĩa gốc.

Tham khảo Hướng dẫn cách sử dụng Norton Ghost tại đây (http://www.cms.com.vn/vie/support/newsdetail/?id=46).

hoaibaous
22-06-2008, 12:47
mình muốn format lại máy nhưng k biết trình tự như thế nào?quynh nào biết chỉ giúp mình với(mình k rành về phần cứng lém):-"
thanks ;))