PDA

View Full Version : Làm thế nào để vừa kết nối Lan vừa vào được Internet ạ ?

worm7
17-06-2008, 21:50
Em chẳng biết tí gì về mạng mẽo cả, mong các bác chỉ giáo ạ.
Chả là em muốn kết nối 2 PC trong nhà vào mạng LAN để truyền dữ liệu. Search trên mạng thấy cách dùng Network setup wizard trong Control Panel để thiết lập mạng LAN, em làm theo và thiết lập và truyền thành công nhưng em phát hiện ra là làm theo cách này thì sẽ ko vào được Internet nữa mặc dù vẫn ping bình thường. Làm thế nào bây giờ ?

truongsinh.vn
17-06-2008, 22:01
Bạn dùng kết nối internet ADSL hay Dialup?
- Nếu ADSL mà modem của bạn có nhiều cổng thì việc đơn giản là cắm dây mạng của cả 2 máy vào modem là xong. (Cấu hình IP động hoặc tĩnh tuỳ yêu cầu)
- Nếu ADSL mà modem của bạn chỉ có 1 cổng thì bạn cần 1 máy có 2 card LAN và 1 máy chỉ cần 1 mạng LAN. Nối dây LAN cho 2 máy với nhau và máy 2 card LAN với modem. Sau đó bôi đen 2 biểu tượng kết nối LAN trong máy có 2 card LAN (control panel/ network connections) và chọn Bridge (cầu nối). Sau đó thiết lập trên máy như trường hợp ở trên.
- Nếu dialup thì bạn dùng 1 máy quay số vào internet. sau đó vào control panel/network connections và kích đúp vào biểu tượng kết nối internet. Vào đặt thuộc tính cho phép máy khác có thể kết nối thông qua nó. Sau đó qua máy kia đặt IP có gateway chính là máy kết nối trực tiếp vào internet là được.

Bạn xem mình thuộc trường hơp nào ở trên nhé.

worm7
17-06-2008, 22:13
dạ em dùng ADSL xài modem 1 cổng, kiêm thêm 1 cái switch nữa ạ. Em đặt IP cho modem tự động xác lập. Do em dùng switch nên vào control panel/ network connections chỉ thấy có 1 cái biểu tượng Local Area Network thôi ạ. Anh chỉ giáo cụ thể cho em với

lekhadao
18-06-2008, 00:10
Theo minh ban mua mot Modem 4port roi dung cap mang dau vao la minh co the vua vao lan va internet!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cho mình hỏi khi cài đặt Windows Có Xuất thiện lỗi:
Stop: C0000221 unknow HardWare Error
\SystemRoot\System32\ntdll.dl
Bạn nào biết chỉ mình với.
Mình muồn up bài lên diễn đàn nhưng không biết phải vào đâu chỉ giúp mình với? Thanks!

worm7
18-06-2008, 13:08
hic em vừa mua cái switch xong chả nhẽ lại vứt đi mua modem 4 cổng. Với lại em thấy sao hàng net vẫn vừa LAN vừa net được mà. Có ai có kinh nghiệm cài đặt rồi chỉ cho em với

yeucine
18-06-2008, 13:16
hic em vừa mua cái switch xong chả nhẽ lại vứt đi mua modem 4 cổng. Với lại em thấy sao hàng net vẫn vừa LAN vừa net được mà. Có ai có kinh nghiệm cài đặt rồi chỉ cho em với

modem->switch->ra 2 card mạng của 2 máy.

worm7
18-06-2008, 13:46
cám ơn mọi người đã chỉ giáo. EM làm được rồi ạ

longapt
18-06-2008, 15:32
được rồi thì kêu mod close topic đi.