PDA

View Full Version : [Q] Xin cách giải quyết :(

Milo
21-06-2003, 16:17
Em đang gặp trục trặc về mainboard và ổ cứng :( .. Đã tìm khá nhiều cách cơ bạn nhưng vẫn không khắc phục được !!

Triệu chứng như sau : ổ cứng hoạt động bình thường ( 40 Gb chia làm C và D ) nhưng hay rút ra mang đi copy dữ liệu . Nhưng mang vác rất cẩn thận không va đập nên việc hỏng do tác nhân vật lý là hầu như không thể . :( . Nhưng sau 1 lần cắm vào copy dữ liệu , mang về nhà cắm thì mainboard ko chạy được Win , báo lỗi Windowns protection error

Em đã thử dùng đĩa mềm khởi động để format C: nhưng không được , chạy check bad sector được 44% thì stop vào báo Issuficent memory ( không đủ bộ nhớ ) . Dir D không trục trặc gì , dir C: thì freeze phải khởi động lại ( mang ổ cắm vào máy khác thì vàn đền win thì mouse cứng không tác động được --> rút ổ ra thì máy đó lại chạy bình thường )

Em đã nghi có virus , dùng bkav 384 quét trong dos nhưng quét xong format lại vẫn không thay đổi gì . ( dùng format u/v cũng không được ) , deltree được Win nhưng đến folder Restore thì cứng . :(

Hiện giờ em đã bó tay :( , đã thử mang ra hàng nhưng sửa chữa sẽ .. rất tốn tiền ^^ , sinh viên nghèo chắc phải tự sửa cho an toàn ... ) Mong các anh cho ý kiến khắc phục .

Mainboard

Gygabyte ( Graphic on board , sound on board ) . hoạt động ổn định từ trước đến giờ ( chính là cái main dành cho cái ổ chết ở trên ) . Do ko biết nên sau khi main không chạy được Wn , em đã vào Cmos chỉnh 1 chút ( không nghịc lung tung ) mà chỉ chỉnh 1 phần mà VGA memory ( set từ 64 Mb về Disable ) . Sau đó mainboard xảy ra triệu chứng như sau :

Triệu chứng : bật máy , đèn ổ cứng ( đèn đỏ ) chớp tắt liên tục ( chớp , tắt , chớp , tắt ) , màn hình không lên ( đen kịt ) , đèn công tắc màn hình cũng chớp tắt giống đèn ổ cứng ) . Cứ như thế đến khi bấm nút trên case thì tắt . :(

Em đã thử dùng cách .. mò mẫm , bật mày , press Dell , sang phải , lên 3 lần ( đề vào Cmos mục Defaul changes ) rồi Enter , xuống rồi thoát nhưng không có tác dụng gì cả . ( Tất cả đều tháo tác mò trong lúc màn hình ko bật )

Vì mainboard không phải phần mềm mà là phần cứng nên ngoài cách đó bây giờ hoàn toàn không còn cách nào khả thi để sửa . Em cũng tính mang đi sửa nhưng xem ra rất vô phương ( mua main mới thì ....... hix .. hix ... )

Mong các cao thủ giúp vài cách :(

Lord_of_monsters
21-06-2003, 17:30
chẳng sao cả không có gì phải lăn tăn như con trăn. bác khởi động = CD hay mềm gì đó sau đó
fdisk /mbr thấy man hình nháy cai rui hiện ra dấu dó thế là ok. sau đó fdisk phân chia ổ như bình thường rùi cài lại tôi đảm bảo chạy ngon ngay. hiện tường do dính virut hạng nặng nhưng bác dùng thuốc nhẹ quá không hiệu quả là phải

Lord_of_monsters
21-06-2003, 17:34
lạo còn cái gì thế hic nhiều quá. thế này nhé rut răm trên pin cmos ra nó bây giờ thường có ba chân cắm nó lên hai chân còn lại đợi 5 giây rut ra cắm lại chỗ cũ thế là hết bệnh chẳng có vấn đề gì cả đừng làm âm lên thế. hiên ở dâu nếu Hải phòng goi. số 0904167540 tui đến swả hộ cho. chú ý gọi vào túi nhé ban ngày đi làm bận

caotrung
21-06-2003, 18:55
clear cmos bằng cách jum lại ( coi sách main ở phần clear cmos )
chúc bạn thành công , à quên , win báo lỗi đó bạn cú vào safe mode mà remove mấy cái driver của sound hay phần cứng nào đó mà có quá nhiều driver ko đúng ( thường là do sound card )
:)

nguoitudo
22-06-2003, 07:25
Màn hình không lên sao bác thấy được thông báo lỗi . Tui cũng xin góp thêm một ý này nếu như mấy ý kiến trên vẫn không thành công. Bác tháo RAM ra lau sạch bụi gùi cắm dzô. Cuối cùng nếu không được thì mang bảo hành nha. Đừng wậy lung tung "tiền mất tật mang".

phamtronghue_vnb
03-09-2006, 12:53
Win XP báo lỗi và không "Turn off" được. Nhờ các bạn chỉ giúp cách khắc phục