PDA

View Full Version : Cài đặt Win bị lỗi

ledongdcshp
17-06-2008, 08:43
Máy tính của em cài lại Win thì trên màn hình chỉ có mỗi My Computer, các phần mềm khác (word, exel,...) không thấy đâu cả. Không biết là máy em cài thiếu gì thế. Các Bác chỉ giúp em với
Thanks !

quang121
17-06-2008, 09:01
Khi cài lại win thì Folder My document mất hết folder Desktop cũng vậy

Hok bik zì
17-06-2008, 09:04
chòi ! bác cài new install hay cài đè từ windows thế ?

caibang
17-06-2008, 09:40
chời ơi 3 này cài mới win hỏi sao hổng mất hết

windows_xp2
17-06-2008, 09:43
Máy tính của em cài lại Win thì trên màn hình chỉ có mỗi My Computer, các phần mềm khác (word, exel,...) không thấy đâu cả. Không biết là máy em cài thiếu gì thế. Các Bác chỉ giúp em với
Thanks !
Cài lại Windows mới -> phải cài lại các phần mềm ứng dụng.

logoff
17-06-2008, 09:45
Máy tính của em cài lại Win thì trên màn hình chỉ có mỗi My Computer, các phần mềm khác (word, exel,...) không thấy đâu cả. Không biết là máy em cài thiếu gì thế.

Chúc mừng bạn đã cài đặt win thành công. Còn muốn giữ lại các phần mềm thì lần sau hãy repair win nhá

ledongdcshp
17-06-2008, 11:14
Em vẫn đang Online, em chưa biết cách xử lý như thế nào. Có Bác nào biết cách thì chỉ giúp em với.

windows_xp2
17-06-2008, 11:23
Em vẫn đang Online, em chưa biết cách xử lý như thế nào. Có Bác nào biết cách thì chỉ giúp em với.
Bạn cần dùng chương trình nào thì bạn cài chương trình đó. Cần Office thì setup Office, Cần Yahoo!Messenger thì setup Yahoo!Messenger,...

amazon3000
20-06-2008, 07:46
chắc pa này tưởng ghost hay sao dzay mà còn các phần mềm khác.

huynhnt
20-06-2008, 15:17
phải cai office thì mới co excell, word được chứ

ilit
20-06-2008, 15:42
@ledongdcshp: Cái này đâu phải lỗi. Nếu bạn cài các phần mềm đều nằm trong ổ cài WINDOWS thì khi cài lại win mà bạn không chuyển các phần mềm đó sang ổ khác thì dĩ nhiên là mất hết (bị thằng format "chôn vùi" rồi còn đâu).

Trường hợp khác là bạn cài softs trong phân vùng khác, thí dụ như D chẳng hạn, thì cài mới win bạn sẽ không thấy trên Destop có các shortcuts như trước khi cài. Như vậy bạn phải vào lại phân vùng D, tới thư mục cài đặt các softs, nhấn phải chuột lên tập tin thực thi của soft > Send to Desktop, là ok rồi.

Nhưng không phải phần mềm nào cũng là được như vậy, nếu các soft yêu cầu một thư viện dll hay các khóa trong registry, mà cài lại win thì dĩ nhiên là mất hết. Như vậy cho dù bạn chuyển thư mục cài đặt hay cài sẵn trong phần vùng khác, thì cũng không sử dụng softs được.

Cách tốt nhất là cài lại. Nếu bạn biết chắc một số soft không sử dụng thư viện riêng được copy vào phân vùng của win hay không quan hệ gì đến các khóa trong registry thì không cần cài lại.

Mong bạn hiểu thêm vài điều, chúc may mắn!