PDA

View Full Version : Giúp mình phân vùng ổ C !

hugo_k48
16-06-2008, 21:05
HDD của mình có 2 phân vùng C,D .Mình bung ghost bị lỗi . Hiện giờ chỉ còn mỗi ổ C .Mình muốn phân vùng thêm ổ D nữa nhưng ko thể phân vùng như bình thường .Xin chỉ giáo ! Thank

nguyen hong kha
16-06-2008, 22:39
Khi khoi động máy (boot CD-Rom), vào chương trình phân chia Partition(nhấn phím:1/1)
Nếu ổ C đã chia và muốn giữ lại (ở dang Primary partition)
thi dung lượng còn lai nên chia là extended partition. Sau đó mới phân vùng ổ D là Logical partition.
Apply và thoát khoi chương trình, khởi đong lai may.
chúc ban thành công

hauiit
16-06-2008, 22:55
đúng vậy cứ thế mà làm

hugo_k48
17-06-2008, 19:38
Cảm ơn đã cho ý kiến nhưng mình mới biết phân vùng nên ko hiểu rõ lắm những j` bạn đã chỉ . Mình đã làm như trên , đến chỗ chọn Create để phân vùng thì không được . Bạn có thể giúp mình từng bước được ko ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Có ai không . Giúp tui phân vùng ổ C với .

amazon3000
20-06-2008, 07:43
Cảm ơn đã cho ý kiến nhưng mình mới biết phân vùng nên ko hiểu rõ lắm những j` bạn đã chỉ . Mình đã làm như trên , đến chỗ chọn Create để phân vùng thì không được . Bạn có thể giúp mình từng bước được ko ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Có ai không . Giúp tui phân vùng ổ C với .

phần creat bạn chọn primary o dưới thì chọn fat32 dưới nũa chọn dung lưong ổ muốn chia bao nhiêu
xong roi creat tạo ổ D o dầu bạn chon local dó ok các phần khác làm nhu trên ok

hugo_k48
20-06-2008, 13:06
Thank . Mình lam f như thế nhưng mà ko ổn rồi nó thông báo lỗi gì đó ko Apply được .
Sau đó mình khởi động lại thì ko vào win được . Khi vừa vào chưa đến màn hình logon thì hiện câu thông báo sau :
Reboot and select proper boot device or insert boot .Media in selected boot device in selected boot device and press a key.
Dzay là sao ?

dapxitlo_nouvo
20-06-2008, 13:13
Thank . Mình lam f như thế nhưng mà ko ổn rồi nó thông báo lỗi gì đó ko Apply được .
Sau đó mình khởi động lại thì ko vào win được . Khi vừa vào chưa đến màn hình logon thì hiện câu thông báo sau :
Reboot and select proper boot device or insert boot .Media in selected boot device in selected boot device and press a key.
Dzay là sao ?

ban ui xài phần mền magic partion thử coi

hugo_k48
20-06-2008, 20:00
ban ui xài phần mền magic partion thử coi

Thì mình vẫn đang xài Partition Magic 805 mà . Có lẽ mình phân vùng bị lỗi nên thằng Win nó tiêu rồi .Mà không biết câu thông báo lỗi kia nó nói cái j` nhỉ ?

huyusalaptop
20-06-2008, 20:12
Thì mình vẫn đang xài Partition Magic 805 mà . Có lẽ mình phân vùng bị lỗi nên thằng Win nó tiêu rồi .Mà không biết câu thông báo lỗi kia nó nói cái j` nhỉ ?

Bạn dùng chương trình Acronis trong đĩa H'rien boot thử xem!

TienNTT
21-06-2008, 00:06
Bạn hugo_K48 cho tôi địa chỉ mail đi, tôi sẽ gửi cho bạn tài liệu phân vùng theo 2 cách (SmartFDISK và Ontrack Disk Manager trên đĩa Hiren's Boot).
Vì tôi gõ tài liệu trong MS Word bằng font VNI-Time nên không biết cách post lên đây cho bạn.

The Old Man
21-06-2008, 00:39
Oh My GHOST !!! Sửa sai bằng cái sai.

Nếu chỉ dùng cái dĩa CD cài đặt Windows từ lúc đầu thì đả xong từ kiếp nào.
Nào là phài dùng Ghost, rồi dùng Soft Partition, rồi nào là Acronis, lại thêm SmartFDISK và Ontrack Disk Manager, Hiren's Boot.

:mad:Sao không học cách cài Windows cho đúng cách và lẹ.:mad:

Một dĩa cài đặt Windows làm được mọi việc trên một cách đúng tiêu chuẩn của IT, sao không làm, lại đi làm chuyện vòng vo tam quốc, nghịch lý vậy?

TienNTT
21-06-2008, 01:50

Nào là phài dùng Ghost, rồi dùng Soft Partition, rồi nào là Acronis, lại thêm SmartFDISK và Ontrack Disk Manager, Hiren's Boot.

Một dĩa cài đặt Windows làm được mọi việc trên một cách đúng tiêu chuẩn của IT, sao không làm, lại đi làm chuyện vòng vo tam quốc, nghịch lý vậy?

Xin lỗi đã làm bác giận. Cám ơn bác đã nhắc nhở.
Bạn hugo_k48 cũng nên vào mục Tin Học Căn Bản trên diễn đàn này để đọc bài của bác dly về phân vùng và cài đặt hệ điều hành rất hữu ích.

hugo_k48
21-06-2008, 07:27

Cảm ơn bác rất nhiều vì đã chỉ cho em hướng giải quyết .Chuyện cài lại Win thì em cũng đã nghĩ tới rồi nhanh thôi mà .Em chỉ trách mình gà ko hiểu biết nhiều về chuyện phân vùng và các Tool trong CD boot nên mạo muội có ý kiến mong mọi người chỉ giáo và mọi người cũng rất nhiệt tình giúp em .Nhưng tại em muốn tìm hiểu sâu và kĩ hơn vấn đề này nên đã làm bác nổi cáu ,ảnh hưởng đến mọi người.Em xin lỗi nha .Mà cho em hỏi đây là kinh nghiệm hay là cách giải quyết vấn đề của bác vậy .Có lẽ nhờ kinh nghiệm nên bác nhìn nhận các vấn đề rất đúng trọng tâm và rõ ràng .Rất mong được học hỏi thêm .
Thank !
Em đi cài Win đây .