PDA

View Full Version : help !

ch34ts
21-06-2003, 14:09
Em cài VietKey Linux và XP trên cùng một partition. Xài phình phường. Chỉ có 1 problem sau mong các pác giúp:

1/ Khởi động bằng Linux: Sau khi strart xong tới phần login thì không sao login vào được ( dù đã thử tất cả user name và pass có thể có ). Lúc cài thì có 2 lần hỏi pass. Một lần là pass GRUB ( bấm next bỏ qua được và em cho qua pass này vì máy em chỉ có em và.........em xài thui ) và một lần là pass Admin. Pass này bắt buộc và em đã nhập vào. Tuy nhiên trong phần khai báo User thì không đòi hỏi cho nên em cho qua ( tức nhập pass Admin mà không khai báo người dùng ) và next. Linux vẫn cài phình phường và rất ư là......OK . Nhưng khi cài xong và start thì bị như trên. Lúc đó chỉ còn một cách xài máy là ......restart và shutdown....hic....hic....

2/ Còn về start bằng anh trự XP ( cài chung Linux ) thì không lỗi gì nghiêm trọng cả. Cũng chỉ có một problem đau đầu sau đây. Khi start đến phần màn hình giới thiệu ( có cái thanh mấy cái ô chữ nhật chạy phía dưới thì anh ta dừng lại rất lâu ( khoảng 5 phút ). Sau đó đòi scandisk ( nếu cho qua thì không start tiếp được - Halt ). Khi scan trự ta báo là find 1 non - dos partition ( vì linux xài ext3 mà ) và scan cái non - dos này ( cũng cực lâu - khoảng 5 phút nữa ). Sau đó start phình phường. Khi vào win roài thì mọi việc phình phường nữa chỉ khi nào pác đừng xài máy ( mở máy cho con nít - em tui mới 1 tuổi - nó coi để dụ nó ăn cơm roài tắt ) thì win chạy cực nhanh. Còn níu pác có bất kỳ thao tác nào dính tới ổ cứng ( hình như đâu có thao tác nào không dính tới ổ cứng đúng hun nè ) thì trự Win lại detect và phát hiện các thằng em non - dos và lại xìcan ờgen ( scan again ) mất 5 phút nữa. và cứ thế. Mỗi lần truy xuất ổ cứng là chờ 5 phút.......to be continues... Em làm phép tính thế này cho các pác thử nghĩ nhé. Start XP mất khoảng 15 phút. Xong mở My computer mất 5 phút, xong vào bất kỳ ổ cứng nào - lại mất 5 phút. Roài cuối cùng mở một file văn bản thường *.txt mất......5 phút. Vị chi từ khi mở máy đến khi mở được một file text mất......30 phút. Có khi em mở máy xong đi tắm...roài bới cơm vô ăn máy vẫn còn xìcen mới chết chứ.

Roài problem của em là dzậy. Pác nào cao thủ chỉ dùm em sẽ hậu tạ....

Debian
21-06-2003, 22:26
Nghe chú mày miêu tả coi bộ chú mày cũng rành phết nhẩy?

Nhưng thử nói cho anh xem cấu hình chú mày cài Linux sao nào? Chú mày phân các partition như thế nào?

Còn thằng Windoze, chú mày cấu hình làm sao mà nó vào chậm thế? Của anh chậm lắm cũng chỉ có 3 phút (Cài Active Directory, DNS, DHCP). Nên cẩn thận với mấy cái này, vì config không đúng thì Windoze sẽ vào như rùa!

Nếu cài 2 cái chung một HDD, trước tiên cài Windoze vào, (khoảng 1/3 dung lượng HDD), phần còn lại để dành cài Linux, nên chia:
/boot 75Mb
/ 4500Mb
/usr Càng nhiều càng tốt
/swap tùy chú, nhưng khoảng 265Mb --> 512Mb
/hda1 hay 2 hay 3 tùy chú.

Chúc may mắn!