PDA

View Full Version : Hiện tượng ổ cứng có dung lượng cố định và tự động giảm dần ???

newbiehva
16-06-2008, 13:22
Em đang xài 1 Acer Aspire 5572 , mua cũng tương đối lâu , gần đây máy có triệu chứng như
Dung lượng không chính xác : Em dùng Ctr+A để select files+folders có trên đĩa thì thấy dung lượng không phù hợp với dung lượng đã sử dụng trong prop. của drive
Toàn bộ ổ đĩa đều có chung "Free space" !
"Free space" giảm dần theo thời gian và trên tất cả các ổ đĩa >.< !
Nếu xóa file 1~2GB thì cũng ko tác động tới "free space" !
Em nghĩ rằng không thể là virus vì triệu chứng của nó quá lạ với lại em đã thử phục hồi lại vào các thời điểm [Rollback RX] kể cả thời điểm sau khi cài máy cũng không có gì khác , chỉ có free space là khác sau mỗi thời điểm phục hồi và vẫn giảm dần !

Em hi vọng có bro nào đó chỉ cho em với chứ kiểu này em chưa gặp bao giờ :(( em chưa thử cài lại ( vì tiếc data) nhưng em sợ cài lại vẫn gặp cái kiểu này thì mệt >.<

thanhsoros
16-06-2008, 14:46
Mà bạn dùng ổ cứng của hãng gì?
Sự mất mát bộ nhớ có lớn không?
Nếu không đáng kể thì cũng chẳng để ý làm gì, 1Gb = 1024Mb, 1 Mb = 1024 Kb,..
Mà nếu bạn cài lại Win thì sao lưu dữ liệu, có mất đâu mà sợ lol

budda_adt
16-06-2008, 15:06
Cũng gặp trường hợp này một lần. Câu trả lời là : Ko thể khắc phục được, dù bạn cài lại win hay mang đi bảo hành cũng vậy.

newbiehva
17-06-2008, 13:12
Mà bạn dùng ổ cứng của hãng gì?
Sự mất mát bộ nhớ có lớn không?
Nếu không đáng kể thì cũng chẳng để ý làm gì, 1Gb = 1024Mb, 1 Mb = 1024 Kb,..
Mà nếu bạn cài lại Win thì sao lưu dữ liệu, có mất đâu mà sợ

Rất là nghiêm trọng , thử hỏi Hard disk mà còn có < 1GB thì sao xài , có lúc ko để ý nó báo không còn dung lượng làm việc rồi xanh lè >.<

Cũng gặp trường hợp này một lần. Câu trả lời là : Ko thể khắc phục được, dù bạn cài lại win hay mang đi bảo hành cũng vậy.
thx , như vậy là hết thuốc rồi hả :((

tanphuong85
17-06-2008, 14:13
Ổ cứng bạn vẫn bình thường ko có vấn đề gì hết
Lý do ổ cứng đầy lên : bạn sử dụng Rollback RX , nó sẽ tự động tạo các điểm phục hồi , do đó sẽ chiếm dung lượng ổ cứng . Phần này bị ẩn đi , do đó bạn ctrl A chọn tất cả (những file ẩn hay system bạn phải chọn show hết thì ctrl A mới chọn được)thì dung lượng này vẫn ko chính xác với dung lượng thực . Ngoài ra , nhiều khi tính năng system restore được bật -> chiếm dung lượng ổ cứng . Xóa 1 , 2 GB mà vẫn ko tác động đến free space , đơn giản là bạn chưa empty recycled bin