PDA

View Full Version : Bác nào biết luật đất đai giứp mình với

phanngochung
16-06-2008, 09:03
Mẹ mình có một lô đất 1000m2 có sổ đỏ. Bây giờ mẹ mình cho mình 100m2. Nhưng khi đi làm thủ tục thì các quan ở địa phương hoạch họe mình quá. Có bác nào biết luật thì giúp mình thủ tục làm giấy tờ và lệ phí như thế nào với.
PHAN NGOC HÙNG - ĐÀ NẴNG

nguabay
16-06-2008, 10:39
Mẹ mình có một lô đất 1000m2 có sổ đỏ. Bây giờ mẹ mình cho mình 100m2. Nhưng khi đi làm thủ tục thì các quan ở địa phương hoạch họe mình quá. Có bác nào biết luật thì giúp mình thủ tục làm giấy tờ và lệ phí như thế nào với.
PHAN NGOC HÙNG - ĐÀ NẴNG

Hoạch họe ra làm sao? Phải nói rõ chi tiết hoạch họe mới có thể trả lời bạn được.

Bạn vui lòng bổ sung thêm những thông tin như sau:

1. Ngày tháng năm ký sổ đỏ? có ai đứng tên chủ quyền?

2. Cho biết rõ thông tin về người cha. Sống hay chết? (ngày tháng năm chết nếu có).

3. Sổ đỏ loại nào? đất ruộng hay đất đô thị?

bkis
16-06-2008, 11:19
PHAN NGOC HÙNG - ĐÀ NẴNG

Nó đòi xin tí cháo, cậu cứ bảo nhờ các anh làm giúp, hết bao nhiêu các anh cứ báo, Thế là xong mọi thủ tục

boytomo
16-06-2008, 11:24
mình nhớ là cho tặng hay mua bán j thì phải làm giấy tách thửa
sau đó làm giấy chuyển nhượng(cho,tặng,bán) có xác nhận của phường
photo công chứng sổ hộ khẩu,sổ đỏ,giấy chứng minh mấy bản rồi đem nộp thôi
sau đó tới phòng tài nguyên môi trường đóng lệ phí đo tách thửa gì đó
rồi về chờ khoản 2 tháng
hồi trước nhà mình bán đất làm mấy công đoạn này
ko nhớ rõ lắm nhưng nghe nói hiện nay rút gọn làm nhanh hơn mà
hi

phanngochung
16-06-2008, 14:19
Đất nhà mình do mẹ mình đứng tên. Cha mình đã mất. Sổ đỏ nhà mình được cấp ngày 30/06/97 (bìa màu đỏ). Đất thuộc dạng đất ở đường 5.5m ngoại thành.
Xin bác giúp cho thủ tục tách sổ như thế nào? Và mình phải đóng những loại lệ phi nào? có luật nào qui định về các khoản lệ phí đó?

nguabay
16-06-2008, 23:12
Đất nhà mình do mẹ mình đứng tên. Cha mình đã mất. Sổ đỏ nhà mình được cấp ngày 30/06/97 (bìa màu đỏ). Đất thuộc dạng đất ở đường 5.5m ngoại thành.
Xin bác giúp cho thủ tục tách sổ như thế nào? Và mình phải đóng những loại lệ phi nào? có luật nào qui định về các khoản lệ phí đó?

1. Đi làm bản vẽ miếng đất mà mẹ bạn dự định cho bạn (bản vẽ tách thửa).

2. Ra Phòng Công chứng nơi bạn ở hỏi thủ tục "Tặng cho nhà, đất", rồi theo hướng dẫn mà làm (ký Hợp đồng cho tặng ở phòng Công Chứng + Làm thủ tục CQSDĐ và Trước bạ ở Phòng Thuế + làm thủ tục Tách thửa và Đăng bộ ở UBND quận hay Tỉnh).

3. Đất mẹ tặng cho con thì được miễn lệ phí chuyển quyền sữ dụng đất và trước bạ.

4.Nếu khu đất do Cha và Mẹ bạn cùng tạo lập, thì bạn phải làm thủ tục "Thừa kế di sản" trước rồi mới làm thủ tục "Tặng cho".

vinaview.com
16-06-2008, 23:31

Bước 1 : Xác định đất sổ đỏ thuộc đất gì ???
- Sổ đỏ đất hoa màu ?
- Sổ đỏ đất thổ vườn ?
- Sổ đỏ đất thổ cư ?

Bước 2 : Chuyển mục đích sử dụng > Sổ đỏ đất thổ cư ( Mới được tách sổ )

Bước 3 : Xem nhà mình có bao nhiêu anh chị em. Nếu có anh chị em thì phải áp dụng chia đất theo luật thừa kế.
>>> Có nghĩa 1/2 diện tích đất 1000m2 thuộc sở hữu của bạn và các anh chị em.
Mẹ bạn muốn cho bạn 100m2 thì sau khi thực hiện luật thừa kế. Mẹ bạn sẽ có 1/2 diện tích đất còn lại. Làm các bước 1 và 2. Và ra công chứng làm hợp đồng cho tặng

Chúc bạn làm tốt !

nguabay
17-06-2008, 00:01
Bước 1 : Xác định đất sổ đỏ thuộc đất gì ???
- Sổ đỏ đất hoa màu ?
- Sổ đỏ đất thổ vườn ?
- Sổ đỏ đất thổ cư ?

Bước 2 : Chuyển mục đích sử dụng > Sổ đỏ đất thổ cư ( Mới được tách sổ )

Bước 3 : Xem nhà mình có bao nhiêu anh chị em. Nếu có anh chị em thì phải áp dụng chia đất theo luật thừa kế.
>>> Có nghĩa 1/2 diện tích đất 1000m2 thuộc sở hữu của bạn và các anh chị em.
Mẹ bạn muốn cho bạn 100m2 thì sau khi thực hiện luật thừa kế. Mẹ bạn sẽ có 1/2 diện tích đất còn lại. Làm các bước 1 và 2. Và ra công chứng làm hợp đồng cho tặng

Chúc bạn làm tốt !
Nếu người Cha mất không để lại di chúc thì:

1. "1/2 diện tích đất 1000m2" thừa kế của người cha theo luật định thì được chia đều cho Cha, Mẹ (của người Cha nếu còn sống), Vợ và các con (con ruột + con nuôi).

2. Người Mẹ có "1/2 diện tích đất 1000m2" + thêm phần thừa kế của người Cha chia cho.

phanngochung
10-07-2008, 08:03
1. Đi làm bản vẽ miếng đất mà mẹ bạn dự định cho bạn (bản vẽ tách thửa).

2. Ra Phòng Công chứng nơi bạn ở hỏi thủ tục "Tặng cho nhà, đất", rồi theo hướng dẫn mà làm (ký Hợp đồng cho tặng ở phòng Công Chứng + Làm thủ tục CQSDĐ và Trước bạ ở Phòng Thuế + làm thủ tục Tách thửa và Đăng bộ ở UBND quận hay Tỉnh).

3. Đất mẹ tặng cho con thì được miễn lệ phí chuyển quyền sữ dụng đất và trước bạ.

4.Nếu khu đất do Cha và Mẹ bạn cùng tạo lập, thì bạn phải làm thủ tục "Thừa kế di sản" trước rồi mới làm thủ tục "Tặng cho".
Xin Bác giải thích "đi làm bản vẽ miếng đất mà mẹ bạn dự định cho bạn (bản vẽ tách thửa)" là sao bác ?.Cảm ơn bác nhiều!