PDA

View Full Version : làm sao boot vào windows như bình thường

minhkhaia5
15-06-2008, 10:52
Hôm bữa thằng em táy máy vào bios chỉnh sửa gì đó mà bậy giờ mỗi lần khởi động máy tính là nó hiện ra dòng Press F1 to continue, DEL to enter setup, thấy bực mình quá! Chỉnh như thế nào để khởi động vào win bình thường được mấy bạn?

gx270
15-06-2008, 11:47
Máy bạn dùng được lâu chưa? có thể là do hết pin CMOS, bạn đọc dòng thông báo lỗi của máy trước khi có dòng Press F1 to continue, DELL to enter setup nếu có dòng CMOS checksum error là do hết pin

minhkhaia5
15-06-2008, 11:56
Không có dòng này bạn ơi, mình bấm F1 thì nó vào win được bình thường, chỉ có điều thấy như vậy thì bất tiện quá, muốn nó tự khởi động vào win như bình thường thôi!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

À, phía trên nó có hàng chữ Secondary slave drive fails, sau đó là press F1 to continue, Del to enter setup.
Mình thử nhấn del vào bios nhưng kg biết chỉnh sửa Master, slave gì cả, gà quá hả mấy bạn?

Penguina4
15-06-2008, 22:00
Không có dòng này bạn ơi, mình bấm F1 thì nó vào win được bình thường, chỉ có điều thấy như vậy thì bất tiện quá, muốn nó tự khởi động vào win như bình thường thôi!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

À, phía trên nó có hàng chữ Secondary slave drive fails, sau đó là press F1 to continue, Del to enter setup.
Mình thử nhấn del vào bios nhưng kg biết chỉnh sửa Master, slave gì cả, gà quá hả mấy bạn?

Thông thường người ta thiết lập ổ cứng là thiết bị Master ( có nghĩa là thiết bị khởi động chính ), Slave là thiết bị khởi động phụ ( thường là ổ CD ). Bạn nhấn Del để vào CMOS rồi xuống dòng thứ hai -> Enter. Vào đó bạn sẽ thấy các dòng First boot ( thiết bị chạy đầu tiên ), Second boot ( thiết bị chạy tiếp theo ),.... Tại First boot bạn chọn HDD ( bằng nút PageDown trên bàn phím ). Tại dòng Second boot bạn chọn CD-ROM. Nhấn F10 rồi Yes ra ngoài, chạy lại máy là ok. Chúc may mắn !

yeucine
15-06-2008, 22:25
Nếu không rành các thiết lập trong Cmos thì có thể cho nó trở về trạng thái mặc định rồi save sẽ hết

tungna
16-06-2008, 02:25
có phải bạn đang dùng main Biostar phải không ? theo mình nhớ thì muốn khắc phục lỗi này bạn hãy vào Bios, tại màn hình xuất hiện bạn chọn cái mục có driver gì đó , sau đó chọn cái đầu tiên là NONE, save rồi khởi động lại máy là được .

minhkhaia5
16-06-2008, 11:36
Cám ơn sự giúp đỡ nhiệt tình của tất cả. Mình thực hiện theo cách đơn giản nhất là setup defaults như bạn yeucine chỉ dẫn và đã thoát ra được thông báo đó.
Cám ơn các bạn lần nữa!