PDA

View Full Version : Máy bị hỏng gây dau dầu xin dược giúp dỡ

hayyeuem
14-06-2008, 11:33
Khởi dộng máy hiện dòng reboot and select proper boot device nhưng bỏ dĩa vào bôt thi nó tự dộng vào setup luôn cho chạy setup cài lại win thì báo lỗi không nhận dược disk driver of your computer.Mình phải làm sao xử lí dược vấn dề xin dược chỉ giáo

xuanlanvu
14-06-2008, 21:13
khả năng nhiều là do lỗi phần nhận dạng tự động của ổ cứng. phần smart monitoring bị bad. bạn thử vào cmos, phần ổ cứng, disable smart đi. sau đó khởi động lại máy, sau đó máy tính sẽ yêu cầu bạn nhấn một nút hình như là F1 rồi mới khởi động vào windows.

nếu đúng là lỗi đó thì bạn nên mua một ổ cứng mới để làm nhiệm vụ khởi động.

hayyeuem
15-06-2008, 13:26
nó hiện dòng báo lỗi không nhận hard disk và yêu cầu nhấn f4 dể vào setup nhưng mình vào chạy setup lai bị thông báo lỗi sau SETUP DID NOT FIND ANY HARD DISK DRIVER INTALLED IN YOUR COMPUTER mà mình thử cho dĩa hidren boot vào xem nhận không thì nó chạy lên bình thường là có nhận dĩa mà.AI DÃ GẶP VẤN DỀ NÀY RỒI THÌ XIN CHỈ GIÁO GẤP DỂ MÌNH SỮA CHỮA LỖI MÁY GẤP

Penguina4
15-06-2008, 16:28
nó hiện dòng báo lỗi không nhận hard disk và yêu cầu nhấn f4 dể vào setup nhưng mình vào chạy setup lai bị thông báo lỗi sau SETUP DID NOT FIND ANY HARD DISK DRIVER INTALLED IN YOUR COMPUTER mà mình thử cho dĩa hidren boot vào xem nhận không thì nó chạy lên bình thường là có nhận dĩa mà.AI DÃ GẶP VẤN DỀ NÀY RỒI THÌ XIN CHỈ GIÁO GẤP DỂ MÌNH SỮA CHỮA LỖI MÁY GẤP

Bạn dùng FDisk chia đĩa lại rồi cài Win xem sao bạn, mà ổ cứng của bạn hiệu gì vậy ?

lee_huynh306
15-06-2008, 16:36
Chắc là đang xài HDD cổng SATA và bật AHCI lên thì Winxp setup nó không nhận ra được đâu. Phải có driver. Không thì tắt SATA AHCI mode đi trong BIOS.

hayyeuem
15-06-2008, 18:44
mình trình dộ tin học quá kém không hiểu lắm vấn dề xin chỉ cách nào dể nó nhận ra dĩa cd window trong ổ dĩa dể cài lại win vì dã formart ổ c rồi cài win vừa xong mình cài kaspersky 7.0.1.325 xong thì finish khởi dộng lại máy thì bị treo luôn không lên nữa màn hình lúc dó den ngòm nên thử cài lại lần nữa thì bị như vậy hoài có lần vào dược mình formart ổ c dể cài mới toàn bộ thì nó tự khởi dộng máy rồi bị như vậy hoài.Nó báo nhấn f12 vì không có driver hard disk và nhấn f4 có báo lỗi là error hard disk vào setup là bị như vậy kiểm tra lại driver disk từ computer của bạn.XIN DƯỢC CHỈ GIÁO SỚM CÀI LẠI CHO MÁY HOẠT DỘNG VÌ DÃ MỘT TUẦN RỒI MÌNH CHƯA LÀM DƯỢC GÌ CẢ

user_84_gialam
15-06-2008, 21:06
Bạn đổi sợi cable khác xem sao. Cái này thường là do cable tín hiệu bạn ah` (đặc biệt hay gặp ở ổ PATA). Nếu không được thì bạn nhìn trên main ở chỗ cái khe IDE (khe cắm cable ấy) có cái chân nào bị cong hoặc bị gãy hay không và ở HDD cũng vậy, nếu bị cong thì bạn chỉ cần dùng kìm mở nhọn uốn lại cho nó thẳng là xong. Chúc vui./.

yeucine
15-06-2008, 22:51
mình trình dộ tin học quá kém không hiểu lắm vấn dề xin chỉ cách nào dể nó nhận ra dĩa cd window trong ổ dĩa dể cài lại win vì dã formart ổ c rồi cài win vừa xong mình cài kaspersky 7.0.1.325 xong thì finish khởi dộng lại máy thì bị treo luôn không lên nữa màn hình lúc dó den ngòm nên thử cài lại lần nữa thì bị như vậy hoài có lần vào dược mình formart ổ c dể cài mới toàn bộ thì nó tự khởi dộng máy rồi bị như vậy hoài.
Thử với 1 bộ nguồn và 1 cây Ram tốt hơn xem. Nghe thì không có liên quan gì nhẩy :)

thoidaididong_vn
16-06-2008, 00:38
Cái này bro xem lại HDD của bro đó, chứ không liên quan gì các bộ phận khác đó. Vào BIOS để xem có nhận HDD không? Mình nghĩ rằng Cáp ATA của bro bị có vấn đề, hoặc HDD hỏng luôn. Có gì call: 0903.190.377 để được hỗ trợ miễn phí.

Ghi chú; Trường hợp Cài Windows XP mà dùng HDD Chuẩn Sata thì vào BIOS chỉnh như các bro hướng dẫn (Trường hợp đối với Laptop!)

hayyeuem
16-06-2008, 16:08
mình dã cài lại dược win rồi mình thử cái ổ cứng khác nó cũng bị như vậy tức quá mình tháo tùm lum dây cáp và ổ dĩa,ram,ổ cứng luôn rồi ráp lại tự nó nhận làm mình mừng quá cho chạy win liền mà quên chia lại ổ dĩa giờ chỉ có một ổ c duy nhất làm sao dể chia lại ổ dĩa và chia lại có cần cài lại win nữa không vậy.

Penguina4
17-06-2008, 20:48
mình dã cài lại dược win rồi mình thử cái ổ cứng khác nó cũng bị như vậy tức quá mình tháo tùm lum dây cáp và ổ dĩa,ram,ổ cứng luôn rồi ráp lại tự nó nhận làm mình mừng quá cho chạy win liền mà quên chia lại ổ dĩa giờ chỉ có một ổ c duy nhất làm sao dể chia lại ổ dĩa và chia lại có cần cài lại win nữa không vậy.

Chúc mừng bạn ! Nếu bạn muốn chia đĩa mà không mất dữ liệu thì bạn dùng Partition Magic ( Chạy chương trình này từ CD ). Sau đó, chuột phải vào phân vùng của bạn ( VD ổ C ). Chọn Resize. Rồi tùy chọn kích thước cho nó !

hayyeuem
19-06-2008, 12:53
cái partition magic có trong dĩa hidren boot hả bạn hay là mua dĩa dó về mới cài vào dược mình gà mờ quá bạn chỉ chi tiết dùm nha

amazon3000
20-06-2008, 06:56
bạn coi thử ổ cứng có nhận ko đã rôi tính tiếp... theo mình nghỉ thì ổ cứng của bạn chưa nhận chắc dùng sata vào bios chỉnh mở cổng sata--> enable là oki

Penguina4
26-06-2008, 23:36
cái partition magic có trong dĩa hidren boot hả bạn hay là mua dĩa dó về mới cài vào dược mình gà mờ quá bạn chỉ chi tiết dùm nha

Nó trong đĩa Hiren Boot luôn đó. Nằm trong mục Partition Tool. Chúc bạn may mắn !

tunglogach
27-06-2008, 08:38
chúc bạn chia ở dĩa tốt nhe

amazon3000
28-06-2008, 07:21
làm được chưa bạn nếu chưa thì post bài lên cho anh em nghiêm cứu nha