PDA

View Full Version : Có thể tách đc lời khỏi nhạc 99% (có demo)

blackguitar1987
13-06-2008, 14:47
Mình đang là sinh viên trường University of Tsukuba(Japan), khoa Infomatic Media Art. Hiện mình đang phát triển 1 project trong đó có khả năng tách đc lời khỏi nhạc nền ( trong tương lai sẽ là tách từng nhạc cụ ra khỏi 1 bản nhạc)
Mình có 2 bản demo mẫu (2 bài chưa từng có karaoke)
Giai điệu tổ quốc

http://stb.tsukuba-ac.jp/bo_doi_cu_ho/Cover/Giai%20dieu%20to%20quoc%20(tack%20loi).mp3

Còn yêu nhau thì về

http://stb.tsukuba-ac.jp/bo_doi_cu_ho/Cover/Con%20yeu%20nhau%20thi%20ve(tack%20loi).mp3

Software này vẫn đang hoàn thiện nhưng đã cho chất lượng >=90% hi vọng sau 1 thời jan tới sẽ là 1 sản phẩm hoàn chỉnh

Project đang trong giai đoạn hoàn thành và mình chắc chắn là việc tách lời bài hát khỏi nhạc nền - với chất lượng tốt ko phải là việc ko thể

khungtanthoi
13-06-2008, 15:01
Thật ra, không nói hoàn toàn được đâu. Còn phải căn cứ vào độ dày của tiếng, bài nhạc càng ít echo (reverb) càng tốt. Tôi sẽ post lên dòng âm thanh tôi đã tách thành công từ tín hiệu Dolby streo 2.0 (âm thanh phim do Sony Picture sản xuất), chỉ lấy phần nhạc để làm âm thanh Dolby Digital 5.1 (Trong đó tiếng thoại chỉ phát ở loa Center, còn lại là sound FX và nhạc ở 4 loa còn lại và 1 LFE). Với 2 bài nhạc của bạn post lên, chỉ có nghe trên loa TV, còn với loa chất lượng cao hơn trên dàn cao cấp thì còn nhiều điều phải bàn.

Dazzle
13-06-2008, 19:10
Có thể nói đó là một điều rất đáng ngạc nhiên khi có thể tách lời khá tốt. Mình hay giúp các em hs tách bài hát phục vụ cho các buổi văn nghệ của nhà trường, nhưng chưa bao giờ làm được như thế này. Mong tác giả post cho biết, trong tương lai Project tách lời khỏi nhạc của bạn có được công khai hay không, chúng tôi có được sử dụng thành quả nghiên cứu của bạn hay không?

c2t
13-06-2008, 19:17
kết quả không thể chê :)

blackguitar1987
13-06-2008, 22:00
có thể mình sẽ đưa bản dùng thử trong thời gian tới, còn bản chính thức mình ko rõ có đc công khai hay ko. Trên thực tế thì thay vì tách nhạc, người ta thường tìm đến các studio để nhờ mix lại hơn, nên project này chắc chỉ để làm luận văn còn tính thực tiễn để trở thành sản phẩm thì còn chưa chắc.

hong1963
13-06-2008, 22:24
Theo kinh nghiệm của tôi, thì tất cả các phần mềm dùng tách lời ca sỹ trên 1 bản nhạc mà các thành viên trên mạng giới thiệu đều cho kết quả không tốt, hay có thể nói là chất lượng kém. Các bạn ạ, nếu cần 1 nhạc nền nào đó hảy chịu khó tìm trên các trang web nhạc đã có sẳn và download về thì nhanh và tôt hơn.

Co Loa
13-06-2008, 23:58
Muốn có một kết quả trung thực đối với tôi thì bạn hãy share soft bạn đang phát triển và mọi người thử dùng nó để tách bài hát mình chọn và cho nhận xét.

minhducgamer
14-06-2008, 09:49
Kết quà 99% từ 2 bài nhạc đó của bạn là đối với riêng 2 bài đó, còn mấy bài khác thì sao???Và bạn có thể tiết lộ thêm tý về xác suất như 2 bài nầy 99% còn mấy bài 90% mấy bài 80% và....bao nhiêu bài/ tổng số bài bạn đã tét thử tách được lời hoàn toàn ko?
Vì mình nghĩ ko thể nào bạn mới viết song roẹct tét thử 2 bài được liền 99% - hay project nầy từ đầu đã tập trung làm riêng theo dòng nhạc của 2 bài nầy và chưa từng thử qua các bài khác.
Bên KSV các MOD cũng nhận tách lời nhạc và mình thấy kết quả thì Hên-Sui có bài rất OK nhưng đa số là rất tệ.Nhưng nếu chỉ lấy riếng 1-2 bài tuyệt nhất của họ thì nói họ tách được cỡ 95% cũng được ah.Nhưng đó là 95% của 1 số hiếm hoi - còn đa sỗ ở mức ngưỡng trung bình hay dưới trung bình ko hà.
Còn của bạn thì thế nào.Nếu thực sự chương trình của bạn hay vậy thì sao ko thử nhận tách lời dùm 100-200 bài cho anh em để chứng minh và kiểm chứng chương trình của bạn luôn nhỉ?Lúc đó anh em sẽ đưa link bài nhạc cho bạn tách thử và xem kết quả cuối cùng ra sao rồi mới kết luận được.

beyeunitasu
01-06-2010, 21:06
bài của bác down lên thì ok rồi nhưng mà sao em không tìm được đường dẫn down phần mềm của bác về vậy?
em mê món này từ lâu rồi nhưng ngồi mạng hoài mà không tìm được phần mềm nào làm hoàn thiện hết bác à.
bác giúp em upload đường dẫn phần mềm đó lên nhen.
thank you bác nhiều lắm!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mail của em nè: congdanh.congtu.haohoa@gmail.com
các bác giúp đỡ em với nhen em còn yếu lắm.

gacon1234
01-06-2010, 21:31
ko có phần mềm demo à

phandiem666
02-06-2010, 16:33
đây là một vấn đề mà mình quan tâm lâu nay, mình đã qua 1 số d đ tìm hiểu nhưng đều k có kết quả, đã từng post lên diễn đàn này nhưng kết quả trả về chỉ là số 0. nếu bạn làm đc thì quả là tuyệt.
bạn có thể cho mọi người trên d đ soft mà bạn dùng để tách thì đẹp.
hay anh em có nhu cầu tách bài hát nào thì post lên đây nhờ bạn tách nhé. ok

maict
02-06-2010, 22:54
http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=MtSBE5vnU_
Anh tách hộ em bài này được ko ah? Em đang rất cần, có beat nhưng lại là beat của bạn nam hát, cao quá nữ ko hát được. Beat này khá ổn vì là nữ hát.

tunghn96
02-06-2010, 23:46
;)) người ta đã nói là project rùi còn gì ! chắc lại đề tài gì đó đây mà ! các bạn cứ up nhạc nên rùi nhờ bạn ý tách nhạc cho ;))