PDA

View Full Version : [DIS] Tâm sự của một kẻ tìm kiếm Game-Made-In Việt Nam (phần 2)

dungdna2003
20-06-2003, 15:31
TÂM SỰ CỦA MỘT KẺ TÌM KIẾM GAME-MADE-IN VIỆT NAM (phần 2)

II. Làm Game khó như thế nào?

Đây là câu hỏi mà tôi đã tự hỏi mình từ khi còn là một cậu học sinh. Và cho đến khi đã trải qua nhiều thất bại, tôi mới thấm thía được cái khó của việc làm ra một Game hay.

Đọc đến đây, có thể bạn sẽ lập tức gật gù đồng ý với tôi ngay! Nhưng “cái khó” bạn đang nghĩ trong ra trong đầu có thể rất khác với những gì mà tôi sắp nói ra đây.

Làm Game đòi hỏi trình độ lập trình cao?

Tôi bắt đầu bằng yếu tố này vì cho rằng nhiều người trong số các bạn sẽ nghĩ đến nó đầu tiên. Thoạt đầu, tôi (và có thể chính cả bạn) đều khẳng định chắc như đinh đóng cột rằng

“Đúng, để làm Game, điều cấn thiết trước tiên là anh phải có một tay nghề lập trình cao!”

Đây chính là cái khó, rất khó thực sự đầu tiên. Nhưng khó ở chỗ là làm sao để có thể loại bỏ được cái định kiến sai lầm chết người này, cái định kiến mà tôi và nhiều người trong các bạn đã từng sống chết tin vào nó; cái định kiến đã, đang và sẽ tiếp tục là một lực cản khủng khiếp, đẩy lùi mọi nỗ lực tìm kiếm Game-Made-In Việt Nam của chúng ta.

Có thể trình độ lập trình là một yếu tố cực kỳ quan trọng nhưng nó không thể và sẽ không bao giờ là điều kiện tiên quyết đầu tiên quyết định sự thành bại của một Game. Tôi suy nghĩ thế này này các bạn, bạn ngẫm thử xem có đúng không nhé :

Giả sử cứ cho rằng tôi đã có trình độ lập trình cực giỏi đi chăng nữa (mà trên thực tế thì tôi chỉ là một thằng lập trình viên quèn làm thuê cho người ta mà thôi). Vậy liệu tôi có thể làm tốt được đến cỡ nào những yếu tố quan trọng sau của một Game hay (và lớn) ?

- Tìm được một ý tưởng lạ khiến người chơi bị cuốn hút (bị nghiền) ngay từ những giây đầu tiên khi chơi Game.
- Xây dựng được một cốt truyện ly kỳ hấp dẫn làm người chơi dính chặt vào Game hàng chục ngày, thậm chí hàng tháng?
- Tạo được những hình ảnh sống động làm mê hồn người xem (cỡ các em trong Final Fantasy chẳng hạn).
- Soạn được những bản nhạc hùng tráng, bi thương hay mùi mẫn làm ngây ngất người chơi.
- Xây dựng được một cách chơi lôi cuốn, thuận tiện, giúp người chơi làm chủ được trò chơi của mình từ đầu đến cuối.
- …

Không biết các bạn khác thế nào chứ tôi thì chắc chắn rằng mình sẽ chẳng bao giờ có thể làm cho ra hồn bất cứ thứ gì ở trên cả.

Các bạn ạ, phải lâu lắm và đau đớn lắm tôi mới nghiệm ra rằng, trình độ về trình lập (dù giỏi đến đâu đi chăng nữa), trong việc xây dựng Game, cũng chỉ có vai trò giống như xi-măng, bê-tông trong toàn bộ quá trình xây dựng một tòa nhà mà thôi.

Có thể nói rằng, trình độ lập trình chỉ là điều kiện đủ, điều kiện cuối cùng trong việc tạo ra một Game hay.

Nói qua thì có nói lại, một Game hay phải là một Game chạy nhanh, ít bị lỗi hoặc bị treo phải không các bạn? :-)

Xin các bạn lưu ý rằng tôi muốn nói đến trình độ lập trình (một kỹ năng) chứ không phải lập trình viên (một con người) nhé. Bởi vì một lập trình viên xuất sắc hoàn toàn có thể đồng thời là một tay họa sĩ “thứ dữ”.

Bạn có thể hoàn toàn đồng ý với tôi điều này và có thể tự nhủ “ơ kìa, có ai nghĩ là trình độ lập trình là điều kiện tiên quyết đâu”. Tôi sẽ chứng minh ngay cho bạn thấy điều ngược lại nhé:

Bạn thử đếm xem trong diễn đàn GameDev này có bao nhiêu phần trăm thành viên là người không biết gì về lập trình (mà vẫn muốn làm Game)? Số bài viết liên quan đến lập trình (công cụ lập trình) chiếm tỷ lệ bao nhiêu trong diễn đàn này? Điều quan trọng nhất là diễn đàn này nằm trong nhóm diễn đàn Lập trình !!

Sau khi trả lời cho câu hỏi trên, bạn đã đồng ý với tôi chưa?

Nếu chưa tin, tôi kể cho bạn thêm một sự thật việc thật trong nhóm chúng tôi này.

Thực tế là trong nhóm phát triển Game của chúng tôi, người mà theo nhận định chung của cả nhóm là có vai trò quyết định sự thành bại của Game mà chúng tôi muốn xây dựng, là một người hoàn toàn không biết tí gì về lập trình cả. Anh ấy chỉ là một người dựng hình 3D nghiệp dư mà thôi. Điểm đáng nói ở đây là :

Trước khi gặp nhóm chúng tôi, anh ấy rất có nhiều ý tưởng hay và rất mong muốn có Game-Made-In-Việt-Nam nhưng chưa bao giờ dám thổ lộ cùng ai cả vì mặc cảm mình chưa biết lập trình. Ngay cả sau khi đã làm việc với nhóm chúng tôi, anh ấy cũng phải mất một thời gian khá dài để dẹp đi cái ý tưởng bậy bạ “chắc tui phải học lập trình quá, nhìn mấy bạn bàn về lập trình mà tôi thấy xấu hổ quá trời”

Nói một cách ngắn gọn, tôi muốn chia sẻ với các bạn tâm sự sau:

Bạn muốn xây một căn nhà thiệt bự, thiệt đẹp. Thay vì lo đi tìm kiến trúc sư giỏi, tính toán các phương án xây móng, tìm các vật liệu xây dựng tốt, các cách trang trí phù hợp, … chúng ta lại lo đi tìm chỗ bán xi-măng thật tốt trước!

Hình ảnh buồn cười ở trên, đáng buồn thay, lại là một định kiến cực kỳ phổ biến về làm Game. Chúng ta xem điều kiện đủ như một điều kiện cần. Và điều đó, vô tình hay cố ý, đang làm trì trệ trầm trọng sự phát triển của Game Made-In-Việt Nam.

Hy vọng rằng sau bài viết này, chủ nhân của GameDev sẽ tìm cách mở rộng hơn nữa sân chơi này để GameDev thực sự là một diễn đàn về Game Development chứ không phải là một diễn đàn về Game Programming

Xin chào tạm biệt các bạn ở đây. Chúng ta sẽ gặp nhau trong bài viết sau tiếp tục bàn về chủ đề “Làm Game khó như thế nào?”. Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết này.