PDA

View Full Version : giúp mình với

chiukhohochoi
12-06-2008, 20:25
hiện nay máy mình đang dùng là máy IBM không có chức năng boot từ ổ đĩa cd. Mình đã boot từ đĩa mềm, cho mình hỏi làm để sử dụng được các chức năng trong đĩa boot mình nghe nói phải viết đoạn mã gì đó có phải không, nếu phải post lên cho minh với. Mong nhận đựoc hồi đáp

thanhsoros
13-06-2008, 09:36
Vào CMOS chỉnh thứ tự Boot cho máy tính

phamduyvt
13-06-2008, 09:44
máy IBM model nào mà ko cho boot = CD chứ, bạn vào cmos chỉnh lại đi

mthansau
13-06-2008, 09:47
Bạn vào Bios đặt lại chế độ boot từ ổ CD là OK!

chiukhohochoi
13-06-2008, 12:36
mấy bạn không biết rồi IBM là loại máy trong main không hỗ trợ boot từ ổ đĩa cd và nó chỉ có thể boot từ ổ đĩa mềm. Mình vào Bios rồi nó không có chức năng đó. Vấn đề là ở chỗ vào được dos rồi làm sao sử dung được các tiện ích trong đĩa boot

phamduyvt
13-06-2008, 15:41
mấy bạn không biết rồi IBM là loại máy trong main không hỗ trợ boot từ ổ đĩa cd và nó chỉ có thể boot từ ổ đĩa mềm. Mình vào Bios rồi nó không có chức năng đó. Vấn đề là ở chỗ vào được dos rồi làm sao sử dung được các tiện ích trong đĩa boot

cái này lần đầu tiên nghe đấy, làm gì máy IBM là loại máy ko hổ trợ boot từ cd chứ

nikon57
14-06-2008, 00:55
Bác xem kỹ lại đi Công ty chỗ tôi làm hơn 2000( hai ngàn ) máy PC IBM các loại cũ mới già trẻ đủ vị nhưng có cái nào không cho boot từ CD đâu.

The Old Man
14-06-2008, 02:07
Vào trong website này. Download cái BIn file tạo Floppy. Cái floppy này sau khi boot sẻ kich hoạt CD bạn boot kế tiếp.
Nhớ download cái Multi languange có tiếng anh BCDW150z en.zip
http://bootcd.narod.ru/index_e.htm

chiukhohochoi
14-06-2008, 21:34
Minh vào trong cmos rồi trông nó chỉ có một dọc ở giữa màn hình có màu xanh, đã chỉnh đủ kiểu nhưng không có chỗ nào để để chỉnh khởi động từ cd rom cả thế trong công ty bạn máy IBM trong cmos nó trông thế nào chỉnh kiểu gì Mình đã từng xem cmos của nhiều loại máy rồi không máy nào như máy mình cả. Nếu bạn biết chỉnh chỉ mình với

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Vào trong website này. Download cái BIn file tạo Floppy. Cái floppy này sau khi boot sẻ kich hoạt CD bạn boot kế tiếp.
Nhớ download cái Multi languange có tiếng anh BCDW150z en.zip
http://bootcd.narod.ru/index_e.htm

mình down BCDW150z_en.zip về giải nén và copy vào đĩa mềm nhưng sao khi khởi động lại thì máy báo lỗi "Remove diks or other media. Press any key to restart"
không biết mình làm thế có đúng không mong bạn hướng dẫn chi tiết cách làm đước không

user_84_gialam
15-06-2008, 21:55
Máy IBM không thể boot từ ổ CD thì có khả năng:
1. Con mắt thần của ổ CD của bạn quá bẩn nên nó sẽ không thể đọc đc đĩa CD
2. Ổ CD của bạn hỏng rồi
3. Bạn vào CMOS tìm xem có cái dòng nào tương tự như "Fist Boot Device" hay không. Vì theo mặc định dòng này luôn để là Floppy Disk, bạn chỉ cần thay đổi cho nó là CD ROM là xong.
Chúc ban may mắn.

dellxps
15-06-2008, 22:38
ban cứ vào CMOD chỉnh lại
nhấn F1 vào CMOD chỉnh lại cái Thứ Tự BOOT từ CD, sau đó cho đĩa boot vào, nhấn f12 rồi chọn CD để BOOT lại

chiukhohochoi
18-06-2008, 11:35
trong cmos máy mình chỉ có một cột nền màu xanh ở chính giữa và có các lựa chọn như thế này ai biết chỉnh chỉ mình với:

Configuration/Setup utility
Select option:

System Summary
Product Data
Devices and I/O Ports
Start Options
Date and time
Advanced setup
ISA Legacy Resources
Power Management

Save settings
Restore settings