PDA

View Full Version : Máy màn hình chạy khoảng tiếng tối tui

tuan0201
12-06-2008, 14:51
Máy tính nhà mình cứ chạy khoảng 1 tiếng thì màn hình tối thui, đèn màn hình vẫn sáng. Các chương trình trên window vẫn chạy bình thường (nhạc vẫn hát, máy vẫn chạy, mình vẫn thử dò bấm window + U, Enter và tắt máy bình thường)
Mình khởi động lại máy thì chỉ hiện được lên máy dòng của BIOS rồi lại túi thui.

Để khoảng 2 tiếng sau bật lại chạy được lúc lại bị.

Mình nghi là card màn hình. Các bạn ai gặp trường hợp này chưa, nguyên nhân gì vậy? xin cảm ơn

anhdaikho_vt
12-06-2008, 14:55
Ờ, 1 cài VGA card. 2 là cái màn hình.

tuan0201
12-06-2008, 15:00
Mình đã thử cài lại windown vẫn bị vậy, card màn hình mình onboard mình đã thử chỉnh để share giữa 1Mb và 8Mb, chỉnh giàm thông số màn hình từ highest (32 bit) xuống còn medium (16 bit), thay dây cắm trực tiếp vào màn hình không thông qua nguồn case vấn bị vậy.

Định mua cái card màn hình rời, sao bây giờ xem thấy đắt thế toàn từ 700.000 đ trở lên. Như thế thì gần bằng con main rồi.

Ai có ý tưởng gì không? giúp mình với

countryman
12-06-2008, 15:12
Àh chuyện này là do bạn setting độ phân giải màn hình quá mức,có thể thử theo cách này . Khi khởi động lúc máy đang boot thì ta nhấn fi'm f8 ,sau đó chọn Enable VGA gì đó mình ko nhớ hết,nhưng hãy chọn dòng nào có những chữ đó !! Vào trong thì setting lại ,hy vọng là được !!Chứ theo như bạn nói thì mình nghỉ máy ko đến nỗi cacarrd hay monitor gi đau !!!nguoinhaque:)

tuan0201
12-06-2008, 15:17
Cái này mình chưa chỉnh gì cả, máy tính chạy một thời gian thì nó bị cái hiện tượng này. Mình đã thử cách cách mà không được. Còn ấn F8 để vào Safe Mode chọn à bạn. Mình đã cài lại cả Window và chưa cài thêm chưong trình nào mà vẫn bị mà. Không có cái card màn hình để test cái nhỉ.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Có ai không tư vấn giúp mình với!

budda_adt
12-06-2008, 16:26
Cái này mình nghĩ chính xác là do card màn hình. Xưa mình cũng bị như vậy, do tiếp xúc card màn hình ko tốt. Chỉnh lại thì ok. Nhưng card của mình là card rời, còn của bạn là onboard thì ko biết sao