PDA

View Full Version : [DIS] Hãy cùng nhau xây dựng VBLib!!

DoanCongDanh
20-06-2003, 10:46
Chao Vikhoa và các bạn!
Lâu nay tham gia diễn đàn, tôi thấy các bạn thật nhiệt huyết với VB, hỏi nhiểu và trả lời cũng rất nhiều rất hay. trong đó có nhiều đọan code thật tuyệt vời. tại sao chúng ta không xây dựng một VBLib đi. đừng e dè nữa, hãy cởi bỏ bản tính "không biết nhiều, nhưng lại sợ người ta ăn cắp sự hiểu biết của mình" cố hữu của người Việt ta. hãy cùng nhau thực hiện di huấn của tổ tiên "Một cây làm chẳng nên non, ba cây chụm lại thành hòn núi cao". theo tôi "Muốn nhận, trước hết hãy cho đi đã."
Mong các bạn góp ý xây dưng thêm!

dtt_vn
20-06-2003, 16:18
trước hết,v62 phần poll thì ý kiến của tôi là : rất hay
Nhưng tôi có ý kiến thế này, nếu bạn muốn viết một lib, chắc chắn bạn sẽ phải viết cho DLL, mà DLL của VB nổi tiếng là dở. Thực sự tôi không biết có khả thi hay không. Với lại, nếu ct của chúng ta chứa quá nhiều cái dư thừa mà không sử dụng đến => phình size dữ lắm. Kết luận : vậy thì thiết kế một site bao gồm các đoạn code trên. :D Hiện nay, Nhóm VietGroup do Risky và Nicky đang thiết kế một site giống như thế. Mong rằng, sau này, các bạn ủng hộ chúng tôi thật nhiều để có thể trở thành một Lib

trungnt88
20-06-2003, 18:45
Theo tôi VB Lib nên là eLib / dynamic lib chứ đừng là static lib phải là dạng Web / update db thường xuyên và phải có ích !

LanAnh
20-06-2003, 20:07
Tôi chỉ muốn hỏi là các bạn dành bao nhiêu chỗ cho các LIB này. Vì bọn tớ đã dịch rất nhiều tài liệu nhưng đã tìm hàng năm nay chỗ để UPLOAD chưa có. Mới xin được 1GB của diendantinhoc.net nhưng còn thiếu tới 2 GB chỗ trống nữa... Kiếm ở đâu bi giờ?

xeko
20-06-2003, 23:42
BẠn cứ post từ từ.

DoanCongDanh
21-06-2003, 10:34
Nói rõ hơn: ý tôi muốn chúng ta cùng nhau xây dựng một thư viện Code VB chứ không phải DLL đâu!? mục tiêu là sang se tập hợp các đọan code - chương trình hay được viết bằng VB, để bà con cùng nhau học tập nânng cao kiến thức. còn làm thế nào để thực hiện thì phải nhờ các mod(tại vì tôi không phải là mod...)

stupid man
21-06-2003, 11:07
Tất nhiên rồi, hình như tôi đã có đề nghị 1 lần nhưng nobody trả lời quê hết sức, nếu cảm thấy như tính khả thi kém hay đã dư thưà vì trên internet quá nhiều thì ta tạo 1 "visual basic programming cd collection" bán với giá rẻ để phổ biến kiến thức(khả thi hơn), vưà tạo 1 quỹ đóng góp vào clbvb và sau này cứ thế cd2, cd3....

DoanCongDanh
21-06-2003, 12:35
Rất hay nhưng tôi muốn đây là một việc bất vụ lợi. hơn nữa kêu gọi sự đóng góp của mọi người. mỗi người biết một ít góp lại thành bão!
tôi luôn lắng nghe ý kiến đóng góp của các bạn, để mục đích cuối cùng phải đạt được "cùng nhau chia sẽ kiến thức, kiến thức sẽ nhân lên gấp bội".

dtt_vn
21-06-2003, 18:16
To LanAnh: Neu LanAnh khong che thi sau nay post ben web cua Risky nhe. :D chuyen bao nheiu host thi khoi lo. Co the zip lai de Risky post phu cho :D

LanAnh
24-06-2003, 21:55
Nhưng mà tớ thấy cái đường dẫn của cậu khó nhớ quá. Mới Post được ít nhưng bây giờ đã quên mất tiêu rồi... Hu hu...

NHL(c)
24-06-2003, 22:03
To Đoàn Công Danh : mình cũng nghĩ như bạn vậy, chỉ tiếc là mình ở Cần Thơ nên không có dk tham gia cùng các bạn được...

Asus
25-06-2003, 09:21
NHL(c) không cần phải lo. Người ta tạo ra mạng internet để làm gì. Công dụng của nó là thông tin và xoá bỏ khoảng cách. Bạn ở đâu đi nữa cũng có thể đóng góp sức mình một khi bạn có nhiệt huyết.

Hê, cái chuyện này mọi người bàn bạc sao tớ chẳn hiểu gì ráo vậy. Các bạn có thể nói rỏ hơn không. A thấy đây là một ý khá hay đấy, nhưng A cần biết rỏ hơn nữa những dự tính của người khởi xướng.

dtt_vn
25-06-2003, 17:03
to Lan Anh : Dang hoi xin host moi :D Unlimit :D

White_Rose
26-06-2003, 15:31
Bài viết được gửi bởi LanAnh
Tôi chỉ muốn hỏi là các bạn dành bao nhiêu chỗ cho các LIB này. Vì bọn tớ đã dịch rất nhiều tài liệu nhưng đã tìm hàng năm nay chỗ để UPLOAD chưa có. Mới xin được 1GB của diendantinhoc.net nhưng còn thiếu tới 2 GB chỗ trống nữa... Kiếm ở đâu bi giờ? 3GB đó chắc là có nhiều ảnh chứ nếu most of it is text thì đúng là phục các bạn luôn.
Có 1GB rồi sao không upload 1/3 lên trước luôn vậy?

Theo tôi VB Lib nên là eLib / dynamic lib chứ đừng là static lib phải là dạng Web / update db thường xuyên và phải có ích !Hiện tại có nhiều chỗ như này rồi, dynamic là lựa chọn duy nhất, trừ phi có một manager cực kì mẫn cán, cẩn thận và nhất là cực kì tốt bụng ;) để quản lý hàng ngàn trang web tĩnh.
Hiện tại tớ cũng đang làm một hệ thống dạng này. Tuy nhiên nó không chỉ có phần WebForm mà bao gồm cả WinForm để bạn có thể tra cứu ngay cả khi off-line. Dữ liệu mới sẽ được cập nhập vào CSDL trên máy của bạn khi bạn online (chỉ free với dữ liệu mà author cho phép)
Hệ thống này khác với site hồi trước WR làm, nó không hoàn toàn phi lợi nhuận.