PDA

View Full Version : xun tư vấn pháp luật

doanngocminh
10-06-2008, 08:50
Mình rất chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của bạn.
Sau đây mình sẽ cung cấp thêm một số thông tin như sau:
1. Người bán đất cho mình là anh chồng của người khiếu kiện. Là con trai trưởng, là người chết sau cùng trong tất cả các anh chị em ruột.
2. Thửa đất mình mua là đất của cha ruột người bán đất cho mình để lại, chia cho các con và một phần còn lại để chôn mồ mả không cho ai cả.
3. Người khiếu kiện mình có giấy chứng nhận tạm thời QSD đất lô đất đó vào năm 2001. Hợp đồng chuyển nhượng QSD đất của mình là vào năm 2000.
4. Thuế nhà đất đến nay mình vẫn đóng đầy đủ.
Rất mong được sự giúp đỡ thêm. Cảm ơn nhiều!

Đoàn Ngọc Minh – Đà Nẵng

nguabay
10-06-2008, 20:05
Trước đây vào năm 2000 tôi có mua một lô đất, giấy tờ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có sự xác nhận của UBND phường, và nay đã làm nhà. Nay có người kiện tôi là chiếm đất của họ. Toà án nhân dân Quận xử buộc tôi trả đất cho người kiện, và người kiện trả lại tiền phần kiến trúc xây dụng nhà cho tôi. Còn tiền tôi mua đất, do người bán nay đã chết nên tôi bị mất trắng. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của tôi không còn giá trị pháp lý.
Vậy tôi xin nhờ luật sư tư vấn dùm, người chủ tịch phường lúc trước đã ký giấy tờ xác nhận hợp đồng chuyển nhượng nhà đất cho tôi có trách nhiệm gì trong chuyện này không? Tôi làm sao để đòi lại được công bằng cho mình?
Tôi rất mong được trả lời sớm để bảo vệ quyền lợi trước Toà phúc thẩm.
Đoàn Ngọc Minh – Đà Nẵng

Giấy tờ về nhà đất rất là phứt tạp, nên rất khó cho việc tư vấn với nội dung như trên, vì chỉ nghe nói mà không thấy một "cái gì" cụ thể để biết là bạn đúng hay sai trong việc mua bán nói trên.

Do đó chỉ có thể trả lời cho bạn hiểu những vấn đề chính liên quan mà thôi.

1/ Nếu người kiện bạn chứng minh được khu đất đó là của ông ta (tức chủ sở hữu thực sự của khu đất). Thì "hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có sự xác nhận của UBND phường" giữa bạn và người bán (đã chết)đương nhiên không có giá trị pháp luật.

2/ Vụ kiện này là tranh chấp dân sự giữa bạn và người khiếu kiện, do đó việc chủ tịch phường ký xác nhận giấy tờ mua bán của bạn chỉ được ghi nhận trong bản án mà thôi. Còn việc xử lý trách nhiện của chủ tịch phường thì phải có đơn khiếu nại hoặc thưa kiện ông ta về hành vi ký xác nhận không đúng với sự thật gây thiệt hại cho người mua. Lúc đó cơ quan xử lý sẽ xem xét và sẽ ra hình thức xử lý trách nhiệm đó của CTP.

Người bán đất cho bạn và người khiếu kiện có liên quan gì với nhau không?

nguabay
14-06-2008, 00:08
Mình rất chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của bạn.
Sau đây mình sẽ cung cấp thêm một số thông tin như sau:
1. Người bán đất cho mình là anh chồng của người khiếu kiện. Là con trai trưởng, là người chết sau cùng trong tất cả các anh chị em ruột.
2. Thửa đất mình mua là đất của cha ruột người bán đất cho mình để lại, chia cho các con và một phần còn lại để chôn mồ mả không cho ai cả.
3. Người khiếu kiện mình có giấy chứng nhận tạm thời QSD đất lô đất đó vào năm 2001. Hợp đồng chuyển nhượng QSD đất của mình là vào năm 2000.
4. Thuế nhà đất đến nay mình vẫn đóng đầy đủ.
Rất mong được sự giúp đỡ thêm. Cảm ơn nhiều!

Đoàn Ngọc Minh – Đà Nẵng

1. Người bán đất cho bạn chỉ có thể bán bán cho bạn "một phần đất mà người bán đất được thừa kế trong khu đất của cha mẹ" mà thôi.

2.Nếu cha của người bán đất cho bạn chết trước "ngày phường chứng giấy mua bán của bạn". Và "ngày phường chứng giấy mua bán của bạn" trước "ngày người khiếu kiện nộp hồ sơ xin cấp QSD đất".

Nếu đủ hai điều kiện ở mục 2 thì bạn nên tìm một Luật sư tại địa phương để bảo vệ quyền lợi chính đáng của bạn ở mục 1 tại Tòa Phúc thẩm .

Vì bạn thêm thông tin bằng cách sữa lại bài cũ nên tôi không biết để trả lời cho bạn sớm hơn.

Xin nhắc lại, tư vấn bằng lời nói không chính xác tới 80%. Nếu muốn tư vấn về nhà đất chính xác thì các bạn nên cung cấp cho tôi toàn bộ giấy tờ có liên quan đến nhà và đất( giấy tờ nhà đất + hợp đồng hoặc giấy tay mua bán + giấy tờ thuế + tên tuổi người mua, bán + khai tử, hôm thú của những người liên quan tới vụ việc + di chúc + bản án + quyết định xử lý..V..V..)nếu có.

doanngocminh
14-06-2008, 10:03
Mình rất cảm ơn nguabay đã tư vấn giúp mình mấy hôm nay.
Hôm qua mình vừa thuê được luật sư có lẽ mọi viêc sẽ ổn hơn.
Nếu mình cần bạn giúp đỡ thêm thì làm sao gửi tài tiệu cho bạn được?

nguabay
14-06-2008, 13:13
Mình rất cảm ơn nguabay đã tư vấn giúp mình mấy hôm nay.
Hôm qua mình vừa thuê được luật sư có lẽ mọi viêc sẽ ổn hơn.
Nếu mình cần bạn giúp đỡ thêm thì làm sao gửi tài tiệu cho bạn được?

Có gì thì bạn gửi tài liệu về địa chỉ sau: nguabay@gmail.com .

doanngocminh
16-06-2008, 16:29
Mình đã gửi tài liệu vào địa chỉ của bạn, mong rằng bạn tiếp tục giúp dỡ mình trong vụ này. Cảm ơn nhiều!

nguabay
16-06-2008, 19:56
Mình đã gửi tài liệu vào địa chỉ của bạn, mong rằng bạn tiếp tục giúp dỡ mình trong vụ này. Cảm ơn nhiều!

Đã nhận được mail và đã trả lời.

doanngocminh
17-06-2008, 17:19
Mình đã gửi mail lại bạn xem lại thử sao.