PDA

View Full Version : [q]

hoatran
19-06-2003, 08:25
datagrid message SQL recall please help!!
chào các bạn,
mình đang làm bài và cần insert, update, delete trực tiếp trên datagrid. Khi mình làm và thử vi phạm các ràng buộc thì xuất hiện thông báo để nhắc nhở (thí dụ là: không thể null và không cho nhảy đến cell kế tiếp). Thông báo này không làm đứng chương trình và bằng tiếng anh.Mình thử try catch nó trong source nhưng unviable... không bắt được. Vậy các bạn có biết cách catch message thông báo này không bởi vì mình muốn nó hiện bằng tiếng Việt thay vì tiếng Anh.
thanks all

nguyen_lanthao
20-06-2003, 10:52
problem của bạn thì mình cũng bị từ trước. Có lẽ bạn không kết nối csdl vào datagrid trực tiếp? khi đó thì tên của col trong csdl như thế nào thì nó sẽ hiển thị như vậy trên datagrid?. Bạn có thể chuyển sang dùng datagridtablestyle để thiết kế thì tốt hơn. Tại vì hiển thị câu mess error bằng tiếng anh là một... bug của nó. Bạn có thể cho nhập rồi khi nhấn ins,upd,del gì đó bạn kiểm lại. Khi có sai thì select row đó bẳng màu khác và bắt buộc người ta nhập lại. Đó là một cách tình huống.
Có một cách khác tuy nhiên nó chỉ có tác dụng khi người dùng di chuyển qua các cell liên tiếp nhau hay bằng tab (khi click vào row khac thì không tác dụng nữa) là bạn sẽ lưu lại oldrow và oldcol. Khi di chuyển sang cell khác thì kiểm tra cell cũ,nếu kkhông thoả thì cho nó trở về cell cũ. Phần này thì bạn có thể catch trong phần datagrid_current cell changed.
regards