PDA

View Full Version : Vấn đề với CDROM

ntdvn
07-06-2008, 08:30
Đang đọc ổ đĩa CDROM tự nhiên mất tiêu, vào my computer không thấy ổ CDROM đâu. Tắt máy, gỡ cáp CDROM ra cắm lại thì hoạt động bình thường. Lâu lâu gặp tình trạng này hoài. Không biết là do ổ CDROM chuẩn bị "lên đường" hay do cáp bị hư vậy các bác. Có giải pháp nào để khắc phục tình trạng này không. Mong các bác chỉ giúp.

nam hải
07-06-2008, 08:51
tốt nhất là bạn hãy ghost lại, hoặc cài lại máy, tôi cũng từng bị giống bạn đây.

ntdvn
07-06-2008, 09:04
Tôi mới vừa cài lại máy mà vẫn bị đấy bác.

nam hải
07-06-2008, 09:12
Vậy thì cdrom của pac vẫn nhận ở trong dos đúng ko? khi pác cài win lại nó cho phép đọc đĩa. Vậy thì pác thử vào bios chỉnh lại các thông số xem sao. defaul lại hệ thống đi

ntdvn
07-06-2008, 09:57
Tôi cũng không biết là trong DOS có nhận hay không nữa. Kiểm tra bằng cách nào đây bác. Vì có lúc nó nhận đựoc CDROM, có lúc không chứ không phải lúc nào cũng không nhận. Nếu CDROM không đọc đĩa thì bình thường, chỉ có lúc đọc đĩa mà đĩa nào không tốt thì mới bị tình trạng như vậy. Theo như bác thì Load Default à.

huyusalaptop
07-06-2008, 09:57
Đang đọc ổ đĩa CDROM tự nhiên mất tiêu, vào my computer không thấy ổ CDROM đâu. Tắt máy, gỡ cáp CDROM ra cắm lại thì hoạt động bình thường. Lâu lâu gặp tình trạng này hoài. Không biết là do ổ CDROM chuẩn bị "lên đường" hay do cáp bị hư vậy các bác. Có giải pháp nào để khắc phục tình trạng này không. Mong các bác chỉ giúp.

Khi xuất hiện thông báo lỗi Errore code 31, 32, 39 hoặc 19 tức là ổ CD của bạn hiện nay không truy cập được có thể do lỗi một vài chương trình phát sinh ra như Adaptec CD Easy Creator hoặc Registry bị lỗi. Cách khắc phục như sau: Vào Start > chọn Run > gõ Regedit > bấm OK. Bạn tìm theo đường dẫn sau: HKEY_LOCAL_MACHINE\ SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\{4D36E965- E325-11CE-BFC1-08002BE10318}
Bấm chuột phải vào các key bên phải chọn Delete.
Thoát khỏi Registry Editor, khởi động lại máy tính.

Chúc bạn thành công!

ntdvn
07-06-2008, 10:02
Không biết lúc đọc bị lỗi có báo lỗi gì không. Nhưng để tôi thử cách này xem sao. Cảm ơn bác huyusalaptop