PDA

View Full Version : Con virus khó hiểu .... !!!

meister10
05-06-2008, 07:39
Máy tính của em bị dính virus, nên em diệt bằng BKAV bản mới nhất ngày 04/06/2008. Sau khi diệt xong em khởi động máy lại thì.....nó chỉ chạy tới khi hiện ra hình nền của desktop rùi tự động Log off, đăng nhập vào lại thì tự động Log off liên tục. Em đã thử dùng các chế độ Safe mode nhưng vẫn không thể vào được, nó cứ Log off hoài. Có ai giúp em chữa được mà không cần cài win không? Cảm ơn mọi người trước....!

atrhechi
05-06-2008, 08:04
Virus khi xâm nhập vào máy tính nó sẽ lây nhiễm vào nhiều file (chủ yếu là các file thực thi như .exe...) và phá hoại các file đó. Các phần mềm diệt virus thường phát hiện sự có mặt của virus không phải hoàn toàn với xác suất 100%, khi phát hiện được sẽ gỡ virus ra khỏi file bị nhiễm và nếu không gỡ được thì phải delete file bị nhiễm để loại trừ virus. Trong trường hợp của bạn, trình diệt virus đã delete virus và cả một số file của hệ điều hành, vì các file đó cũng bị nhiễm virus. Cách duy nhất để cứu lại hệ thống của bạn là phục hồi các file đó bằng cách repair hệ thống, và trước tiên bạn phải đảm bảo được rằng bạn đã diệt hết virus trong hệ thống của bạn. Còn nếu bạn đã tạo một bản Ghost của hệ thống rồi thì mọi việc trở nên đơn giản, đó là bạn phục hồi hệ thống bằng file Ghost đó. Chúc bạn nhanh khắc phục được...

tanphuong85
05-06-2008, 08:10
http://ddth.com/showthread.php?t=192078
Xem hướng dẫn khắc phục ở đây nhé bạn , nhớ làm đúng theo từng bước :)

ntdvn
05-06-2008, 08:19
Lúc trước tui cũng bị tình trạng này. Sau khi diệt virus xong nó bắt khởi động lại máy. Thế là không tài nào vào được windows, tự động log off. Cứ tưởng là máy đã nhiễm virus khá nặng nên đã format lại ổ C và cài lại win.
Các bác cho hỏi thêm là trong trường hợp này nếu muốn repair để không phải cài win lại thi việc trước tiên là phải tìm ra những file hệ thống đã bị xóa. Vậy có cách nào để do tìm là hệ thống đã bị xóa những file nào để mình tìm đúng những file đó copy vào win không?

atrhechi
05-06-2008, 08:33
Thông thường việc tìm ra những file bị thiếu rất khó trừ khi hệ điều hành còn "tỉnh táo" để thông báo cho mình biết là đang thiếu file nào. Trong một số trường hợp, ví dụ như khi file boot của bạn bị mất chẳng hạn hệ điều hành sẽ không thể khởi động được và sẽ ra thông báo kiểu như file missing... Bạn sẽ có hai cách để repair, repair khi bạn đã biết thiếu file nào và sẽ dùng lệnh để copy vào hdh, còn kiểu repair thứ hai đó là cho hệ thống tự động dò tìm file thiếu và nó tự copy vào. Cả hai cách repair này đều hỗ trợ từ đĩa windows, bạn có thể làm thử.

windows_xp2
05-06-2008, 08:36
Lúc trước tui cũng bị tình trạng này. Sau khi diệt virus xong nó bắt khởi động lại máy. Thế là không tài nào vào được windows, tự động log off. Cứ tưởng là máy đã nhiễm virus khá nặng nên đã format lại ổ C và cài lại win.
Các bác cho hỏi thêm là trong trường hợp này nếu muốn repair để không phải cài win lại thi việc trước tiên là phải tìm ra những file hệ thống đã bị xóa. Vậy có cách nào để do tìm là hệ thống đã bị xóa những file nào để mình tìm đúng những file đó copy vào win không?

Bạn có thể Repair lại Windows mà không cần phải xác định file hệ thống đã bị xóa bằng cách sau:
Bạn tiến hành các bước như cài đặt Windows bình thường đến sau khi ấn F8 thì bạn ấn R để Repair thay cho ấn Esc để cài đặt một bản Windows mới. Các bước sau đó lại tiến hành như cài một bản Windows mới vì vậy thời gian để Repair sẽ bằng thời gian cài đặt Windows. Nhưng nó có ưu điểm là không mất dữ liệu trên Partion C và bạn không cần cài lại Driver và các Softwave đã cài đặt.

ntdvn
05-06-2008, 09:09
Tôi đã thử rồi mà không đựoc các bác ạ. Tôi làm giống như bác windows_xp2 đã nói. Tôi nhấn R để repair nhưng nó không tự động repair mà lại hiện C:\>.Nếu gõ exit thì khởi đông lại máy. Chẳng thấy tự động repair gì cả

nguoitamky
05-06-2008, 09:16
Tôi đã thử rồi mà không đựoc các bác ạ. Tôi làm giống như bác windows_xp2 đã nói. Tôi nhấn R để repair nhưng nó không tự động repair mà lại hiện C:\>.Nếu gõ exit thì khởi đông lại máy. Chẳng thấy tự động repair gì cả

cái này bạn phải bấm enter trước rồi khi đến chỗ các Hệ điều hành có sẵn thì mới bấm R, nếu bấm R trước thì nó ra màn hình DOS đó.
Còn cái chuyện bạn nói ở trên, con virus đó đã không được BKAV diệt hết, vậy nên khi khởi động lại nó tiếp tục restart lại máy và quậy bạn tiếp đó

cronocks
05-06-2008, 09:48
Em thấy để chắc chắn thì bác meister10 nên mang ổ cứng sang máy khác sạch virut để quét trước rồi hãy repair lại HDH bắng đĩa win

ntdvn
05-06-2008, 10:21
cái này bạn phải bấm enter trước rồi khi đến chỗ các Hệ điều hành có sẵn thì mới bấm R, nếu bấm R trước thì nó ra màn hình DOS đó.

Bác có thể mô tả cụ thể từng bước đựoc không, tôi chưa hình dung được. Vì lúc khởi động từ ổ CDROM, tôi chỉ thấy nó có 3 yêu cầu sau (không nhớ nguyên văn tiếng Anh nên tạm dịch ra tiếng Việt nhé):
- Nhấn ENTER để cài đặt.
- Nhấn R để repair.
- Nhấn ESC để thoát (mục này không biết có chính xác không vì không nhớ rõ lắm).

Theo như bác nói nếu nhấn ENTER thì nói tiến hành cài đặt mới rồi, chứ đâu có repair. Còn nếu nhấn R thì nó vào màn hình DOS như đã mô tả ở trên.