PDA

View Full Version : Phải làm gì để DDTH...hấp dẫn hơn?

sonakira
18-06-2003, 01:14
Chào mọi người! Chào các Mod! Lâu quá không gặp!:)
Mấy tháng rồi tui không tui không viết vài dòng cho ddth! Bởi vì đâu? Thằng em này mấy tháng nay chơi bên gamevn đấy.
Úi cha! Đọc xong rồi muốn nói gì nói!;)
Vì sao tui qua bển? Thẳng thắn mà nói bởi vì bên đây ít thông tin hơn bên bển.
Tuy bên đó không thiếu tin dạng chat, tin vịt của vài thiếu thành viên thiếu trách nhiệm tung ra nhưng lượng bài có giá trị không ít. Có rất nhiều chủ đề hay. Quy định ở bển cũng khá nghiêm ngặt và thẳng tay trừng trị thành viên nào phá rối. Mỗi chuyên mục lại có quy định riêng giúp thành viên post bài đúng chỗ. Khen thưởng cho bài viết hay. Vì thế có những bài viết dài mấy trang mà đọc không chán. Thú thất thì cái thu hút tui đầu tiên là cái vụ game online Loạn 12 sứ quân. Mới đầu tui chỉ tính đăng kí để chơi được game thôi mà ngờ đâu lại bị thu hút bởi cái forum.
Anh Vi Khoa à, em rất buồn khi có lần thấy bài anh post nói bên gamevn chỉ toàn nói dóc, post bài tùm lum. Như thế có quơ đũa cả nắm không? Thật ra thì cũng có một số tên (hơi bị nhiều) làm như vậy nhưng đó chỉ là thiểu số của bên bển!
Ở diễn đàn nào cũng vậy. Lực lượng đóng góp bài vở nhiều và có chất lượng nhất luôn là các Mod (vì thế mới là Mod chứ). Mà Mod thì đâu có nhiều bằng Member bởi vì vậy đâu có diễn đàn nào là hoàn hảo!;) thế là chất lượng bài viết phụ thuộc vào chất lượng member. Ý thức mem càng cao bài càng xịn.Qua bên bển tui mới thấy hình như hồi nào giờ mình toàn là chat không. Cứ nhìn vào mấy bài được cộng EXP thì biết hà.
Vì vậy chúng ta có nên lập ra cái gì đó như Bảng Phong Thần chẳng hạn. Từ đó mọi người mới có ý thức hơn. Các Mod ngoài nhiệm vụ cung cấp thông tin ra còn nên nhắc nhở mọi người post đúng chỗ, không nên post kiểu chat lấy số lượng bài. Hồi đó post tùm lum bị Siegfried la giờ nhìn cái diễn đàn mới thông cảm cho ổng! Nhưng trước tiên cũng phải có hướng dẫn cho mọi người.
Việc sắp xếp lại các chủ đề là rất cần thiết! Khi bài vở còn ít thì có thể cho qua nhưng đến những lúc bây giờ với 16,849 chủ đề và 119,773 bài viết (con số lúc tui viết bài này+bài tui luôn) thì ddth như một đám rừng vậy. Tui thấy bây giờ bài kiểu chat còn nhiều hơn hồi đó nữa!
Tui không rành mấy cái khác nhưng thử nhìn Games Club xem!Bài ngổn ngang không theo chủ đề nào. Những câu hỏi cứ lặp đi lặp lại vì người hỏi làm biếng xem lại bài cũ. Ai muốn hỏi gì thì hỏi, bất cứ lúc nào. Cứ như chat ấy! Làm vậy ddth càng ngày mất đi vẻ "chuyên nghiệp" của mình (Cảm giác lúc tui là newbie đó). Sao mấy Mod không làm một bài hướng dẫn chứ để người khác hỏi hoài và cứ trả lời hoài thì phí đất quá.
Tuy mỗi diễn đàn có một vẻ riêng nhưng phải nhìn nhận vào thực tế xem nơi nào hay mà học tập nơi họ rồi sáng tạo áp dụng cho mình chứ.
Tui vẫn còn nhớ cái thời vàng son của ddth học khi mà ddth được lên báo Mực tím, lại còn phỏng vấn Vi Khoa nữa chứ! Nhưng bây giờ thì...qua rồi còn đâu!
Ai nghĩ tui là thằng phản bội thì kệ họ! Tui nghĩ sao nói vậy thôi hà! Còn nếu là thằng phản bội thì còn lâu mới viết bài! Cứ để mặc xác ra sao thì ra, cần gì lo!
Mod Góp ý đừng có xoá bài tui à nghe! Tui thấy đây là cần cho sự phát triển của diễn đàn. À mà quen, theo tui nên có gì khuyến khích mọi người để bài viết chất lượng hơn như danh hiệu "Thàng viên trong tuần" hay trong tháng, hoặc "Thành viên có đóng góp xuất sắc", sếp theo hạng, nhiều nhất 50 người, chất lượng chứ không lấy số lượng à nhe!
Ví dụ như người nào đó có nhiều bài dài hơn hay như bài này của tui thì cũng đán khen chứ bởi vì đâu có ai dư hơi viết bậy bạ mà dài được đâu. Như tui viết bài này cũng ngồi cả tiếng tìm số, nghĩ từng câu chữ chứ đâu phải viết trong năm ba phút đâu!
Tui biết là mọi việc nói dễ hơn làm nhưng cũng phải nói ra để mọi người thấy, cùng nhau bàn bạc thảo luận! Tất cả cũng vì sự phát triển của diễn đàn!
Mọi người ai có ý kiến gì thì hãy cùng trao đổi, tui sẵn sàng tiếp thu!

vanlang
27-06-2003, 17:21
theo tui thì cũng nên lập bảng để phong thần đi ... phong thần những thành viên tốt ...(thê thấy đã hơn làm mod.. tui hổng khoái làm mod chút nào cả .... nhưng mà được phong thần thì khoái phải biết .. hi hi)

Siegfried
27-06-2003, 18:26
Cám ơn Sonakira đã nói đúng nỗi lòng của Siegfried này.Siegfried cứ suy nghĩ mãi về box games của DDTH,tại sao box games lại "chìm chìm" như vậy?? Bản thân Siegfried cũng tự nhận thấy mình chưa làm hết khả năng của mình nhưng chỉ có mình Siegfried mà muốn vực dậy box games thì vô cùng khó (Siegfried cũng không rảnh rỗi gì) .Ngoài Siegfried còn có Xp Virus,tsondt,Ngh,longsoft,enchanter và 2 ông The Sims Moderator Symos và Nicholaspopup.Nhưng mà tsondt,longsoft,enchanter lâu rồi không thấy bóng dáng.Xp Virus và Ngh thì quá nhỏ,làm nhiệm vụ chơi games và trả lời các member thì được còn quản lý tốt thì còn suy nghĩ lại.
Symos và Nicholaspopup tốt nhất là chỉ nên quản lý box The Sims thôi chứ chưa đủ sức quản lý hết.Bao nhiêu trọng trách đặt nặng lên Siegfried (Siegfried mới mừng sinh nhật 19 của mình vào 19/6 vừa qua).Nhưng mà bản thân Siegfried đây cũng từng mơ ước Box Games của DDTH được như bên gamevn và trochoithubay.com.Siegfried từng là thành viên của cả gamevn và trochoithubay.com,thấy cách các thành viên post bài rất hay.Có những bài phải phục các member (chứ chưa nói đến các Mod).
DDTH đối với Siegfried như một mái nhà thứ hai.Siegfried rất kính trọng Admin Vi Khoa và xem anh ấy như anh cả.Bởi thế Siegfried bây giờ phải tập trung cho DDTH thôi (Gamevn cả năm chưa vào,Trochoithubay.com đang la ó vì chưa dịch bài cho người ta,Trithuctre.info và diendankientruc.com đã xoá bỏ chức danh Mod của Siegfried).

Đành rằng box Games trong DDTH là không quan trọng bằng các box khác.Nó được xếp ở gần dưới cùng (trên box Rao Vặt).Không có box Games cũng thật sự không gây ảnh hưởng gì.Có người nói với Siegfried (xin được giấu tên) rằng :"Phải chăng box games của DDTH chỉ để đó làm kiểng cho DDTH có đủ các đề mục thôi".Thật sự Siegfried hoàn toàn không biết sao trả lời câu nói đó.Siegfried nhớ anh ***y từng nói là xoá xổ đi box Games.

Siegfried đã tự nguyện nhận chức danh Moderator của box Games thì Siegfried phải cố gắng sao cho xứng với chức danh đó.Bây giờ mục tiêu của Siegfried là biến box Games trở thành một box không những là box không thể thiếu trong DDTH mà còn có thể cạnh tranh được với Gamevn,trochoithubay.com.
Mục tiêu khá là xa nhưng nếu Siegfried có lòng tin và được sự ủng hộ của anh Vi Khoa và các bạn.Siegfried muốn đây là quà sinh nhật cho DDTH.com.

Đây là nỗi lòng của Siegfried sau một thời gian tham gia diễn đàn.Nếu có nói gì không phải xin mọi người góp ý cho.

Lord_of_monsters
01-07-2003, 11:07
thật tình tui khôg đọc hết lời các bác viết vì tui không quan tâm nhiều quá đến vấn đề ấy, tuy nhiên nghe qua các bacs nói tui thấy, game à đây có phải là diễn đàn game đâu mà loạn sứ quân hay gì gì chứ, game ở đây thế là được rùi chứ có nhât thiết nhà người ta có gì mình có ấy hkông thế nhỉ.
bảng phong thần có vẻ hay nhỉ có lẽ mod điều hành còn thành viên có uy tín có lẽ cho thêm mấy cái sao vô cho nó oai( nếu ai thích) hoan hô ý kiến của bác

yuna_admirer
02-07-2003, 00:43
Box Game của DDTH nên phát triển theo hướng viết Review như vậy là hay nhất.

Nói chung box Games khó tránh khỏi tình trạng "người người kiêu căng", dân games mà. Có lên Sieg.

Nicholaspopup
02-07-2003, 03:26
ô Xin thưa với anh Siegfried rằng lúc đăng ký làm Mod thì em chỉ dam đang ký làm Mod của The Sims thôi
Nay thấy công việc của anh khá vất vả :.( em muốn cùng vất vả với anh :( !
Không phải vì em không đủ khả năng làm mod [ 1 ngày online 7h mà] cho Box Game mà vì thấy nhiều Mood rồi
Hehe Mong anh khoa vào đây duyệt cho em nhá

vanlang
03-07-2003, 15:27
sao admin không có ý kiến gì nhỉ ... ít ra cũng nên khuyến khích thành viên tích cực chứ nhỉ

Ghost1982
04-07-2003, 08:53
Ý kiến gì, tôi là 1 thành viên tích cực đây nè, thế mà bị hắn ngược đãi như vậy nếu không lập tức giải thích tại sao xóa ~300 bài của tôi thì tôi sẽ chuyển thành tích cực quậy phá luôn.

Lord_of_monsters
04-07-2003, 09:45
eo ui ma quậy phá à không thể tin được, không được quậy nha

vikhoa
04-07-2003, 09:55
Ý kiến gì, tôi là 1 thành viên tích cực đây nè, thế mà bị hắn ngược đãi như vậy nếu không lập tức giải thích tại sao xóa ~300 bài của tôi thì tôi sẽ chuyển thành tích cực quậy phá luôn.

Lý do thì tôi đã giải thích trong chính bài viết của bạn. Hãy đọc lại quy định của DDTH khi bạn đăng ký thành viên sẽ rõ, hay là bạn không thèm đọc, không thèm biết đến quy định ?

Nếu thế thì sẽ còn nhiều bài viết vi phạm quy định sẽ bị xóa nữa.

Nicholaspopup
04-07-2003, 10:06
Thôi thôi cho em xin 2 bác G và V đừng có "tranh luận" nữa !
còn anh vikhoa thì tạo cái topic khác để giải thích cho ghost hiều tại sao anh xóa bài của ghost đi
Không thì có chiến tranh bây giờ

Ghost1982
04-07-2003, 10:15
Lý do thì tôi đã giải thích trong chính bài viết của bạn. Hãy đọc lại quy định của DDTH khi bạn đăng ký thành viên sẽ rõ, hay là bạn không thèm đọc, không thèm biết đến quy định ?

Nếu thế thì sẽ còn nhiều bài viết vi phạm quy định sẽ bị xóa nữa.
Này ông bạn nếu ông bạn tự tin là mình làm đúng vậy sao không để lai bài viết của tôi cho mọi người cùng đọc và góp ý mà lại xóa ngay, rõ ràng là có vấn đề. Đến bài tôi viết để đăng kí tham gia CLB tin học miền Bắc mà cũng bị xóa thì chả hiểu ông bạn nghĩ cái gì nữa, tôi sẽ tiếp tục gửi các bài viết đó nếu ông xóa hết được thì cứ xóa.

vikhoa
04-07-2003, 11:15

Tôi đã giải thích rồi và không cần phải giải thích dài dòng làm gì.

1/ Không thể chấp nhận việc thành viên rủ nhau đi spam và câu bài. Vì vậy vikhoa đã cảnh cáo nhưng Ghost vẫn vi phạm. Như vậy thì cứ xóa theo quy định của diễn đàn. Cả mấy trăm bài chit chat, spam của Ghost không có ích thì để làm gì ? Những bài trong các box Tin học tôi có xóa không mà Ghost la ầm lên như vậy ?

2/ Nếu Ghost vẫn tiếp tục CỐ TÌNH vi phạm quy định DDTH để thách thức, tôi sẵn sàng banned nick ngay lập tức. Cho dù bạn đóng góp nhiều nhưng không có nghĩa là muốn làm gì thì làm.

3/ Chưa xét dưới góc độ thành viên - admin, chỉ cần xét giữa góc độ giữa người và người, Ghost không đáng để tôi tôn trọng vì ngoài việc Ghost không tôn trọng tôi trong các bài viết, Ghost lại còn gửi Yahoo Message để lăng nhục tôi.

Chỉ cần 1 hành động khiêu khích nữa, tôi sẽ thực hiện những gì tôi đã nói.

livetofun
04-07-2003, 14:31
phải làm như thì thế thì ddth mới hấp dẫn được á ? Hai ông đi lộn đường rồi. Muốn cãi nhau thì vô YM cãi nhau 1 trận cho sướng. Thà nói chuyện thẳng thắn với nhau một lần còn hơn là cứ khiêu khích nhau hoài. Chán thật. Hai ông phải tôn trọng các thành viên còn lại bởi thời gian gần đây vô diễn đàn toàn thấy mấy bài thể loại này. Theo tui nên mở thêm một box Chợ cá.

Lord_of_monsters
04-07-2003, 14:35
sao vẫn chuyện như vậy nhỉ không lên như vậy bác ghost à xem lại những gì bác bị xóa xem có oan uổng không, nếu có bác có thể nói rõ không, tuy nhiên theo tui bác cũng không nên như thế, xin hỏi các mod có ý kiến gì với thái đọ của ghost không vậy
theo tui bác ghost có tài nhưng không vì lý do có đóng góp mà có thể có những thái độ như vậy.mong rằng chuyện sẽ kết thúc tại đây :o

vanlang
04-07-2003, 16:38
trùi .. cái thread này lại thành chỗ cho hai đại gia cãi lộn rùi .. làm ơn đừng như thế chứ .. hic hic

Ghost1982
05-07-2003, 15:35
[b]

Tôi đã giải thích rồi và không cần phải giải thích dài dòng làm gì.

1/ Không thể chấp nhận việc thành viên rủ nhau đi spam và câu bài. Vì vậy vikhoa đã cảnh cáo nhưng Ghost vẫn vi phạm. Như vậy thì cứ xóa theo quy định của diễn đàn. Cả mấy trăm bài chit chat, spam của Ghost không có ích thì để làm gì ? Những bài trong các box Tin học tôi có xóa không mà Ghost la ầm lên như vậy ?

2/ Nếu Ghost vẫn tiếp tục CỐ TÌNH vi phạm quy định DDTH để thách thức, tôi sẵn sàng banned nick ngay lập tức. Cho dù bạn đóng góp nhiều nhưng không có nghĩa là muốn làm gì thì làm.

3/ Chưa xét dưới góc độ thành viên - admin, chỉ cần xét giữa góc độ giữa người và người, Ghost không đáng để tôi tôn trọng vì ngoài việc Ghost không tôn trọng tôi trong các bài viết, Ghost lại còn gửi Yahoo Message để lăng nhục tôi.

Chỉ cần 1 hành động khiêu khích nữa, tôi sẽ thực hiện những gì tôi đã nói.
Thứ nhất : không chỉ tôi làm vậy mà ông lại chỉ xóa mỗi bài của tôi thôi. Ông nghĩ rằng viết bài trong Giao lưu_ Tự giới thiệu là Chitchat và spam thì chứng tỏ ông bạn ếch ngồi đáy giếng không biết gì cả, việc đón tiếp chào hỏi thành viên mới mà bị coi là như thế à, rõ ràng là thiếu hiểu biết.
Thứ hai : tôi tiếp tục cố tình vi phạm ở chỗ nào, tôi viết bài góp ý có đụng chạm đến ông bạn thì có nghĩ là vi phạm quy định của ddth à. Ông bạn xóa Nick của tôi trên dd chỉ có nghĩa là ông bạn sợ tôi nói sự thật nên giết người diệt khẩu, đó không phải là 1 hành vi tử tế nó sẽ khiến nhiều thành viên phải lên tiếng. Ngoài ra ông bạn tưởng rằng làm thế thì tôi sẽ thôi không tố cáo tội trạng của ông bạn thì đã nhầm rồi, tôi sẽ vẫn tiếp tục.
Thứ 3 : ngay sau khi tôi thấy bài của mình bị xóa thì tôi thực sự tức giận và gửi 1 tin nhắn qua Yahoo Message tuy nhiên chưa đáng để gọi là lăng nhục, ông bạn không cần phải nói quá lên như thế đâu. Còn ông bạn bảo tôi tôn trọng ông bạn hả, tôn trọng ở chỗ nào đây khi ông bạn làm việc thiếu suy nghĩ xóa bài lung tung.

vanlang
05-07-2003, 15:48
hic .. không có ai can hai cha này giùm sao trời ...

real_time
07-07-2003, 11:02
tui thấy chẳng phải học tập đâu xa đâu mà chỉ cần nhìn vào box VB đó! BOX này rất phát triển từ CLB VB đến các cuộc thì dành cho các member của BOX tui thấy rằng BOX pascal của mình cũng là một loại mà DDTH chú ý vì nó liên quan đến nền tảng của những nhà lập trình vậy mà cũng không thể nào bì nổi với VB với những BOX khác tôi ít có thời gian vô nhưng hãy cứ học tập BOX VB đi đã!

vanlang
07-07-2003, 11:26
hic .. chắc là tại do mod thôi .. mấy mod không làm tốt thì die thôi hà .. đề nghị coi lại mấy mod :D .. nhưng mà ý kiến đề nghị cũng không phải là bỏ chứ

Nicholaspopup
11-07-2003, 21:48
Không biết anh khoa đã benịch cái nick đó chưa nhưng mà dạo này ít thấy Ghost posh bài lắm !
Sao không dừng cuộc tranh luận này ở đây nhỉ ?
Tất cả củng chỉ muốn diễn đàn thêm phát triền thôi chứ có muốn có thêm nhiều cuộc hiểu lầm dẫn đến việc gây ...
Các Moderator sao không vào đây mà nói 1 tiếng thế !
Không thì sắp có chuyện lớn xải ra á

little
24-07-2003, 13:39
Tôi mới vào nhưng cũng thấy việc Ghost thể hiện bằng những lời lẽ thách thức như vậy là không nên.

Qua việc admin diễn đàn của Vi Khoa (tôi chỉ mới đọc chủ yếu ở mục Cisco), tôi thấy VK rất công bằng trong việc ứng xủ đấy. Hy vọng là bạn Ghost không nên để bụng và có suy nghĩ như thế.

Có gì mong cả hai bạn, cùng các bạn khác đóng góp để diễn đàn là nơi ta cùng bè bạn giao lưu, học hỏi. Mỗi người hãy tự nghĩ lại rồi sẽ bỏ qua cho nhau nhé.

little
PHQ

caotrung
24-07-2003, 20:22
các bạn có từng điều hành quản lý một trang web nào chưa ? trung ko dám nói là biết nhiều về DDTH nhưng ít ra trung cũng đã từng tiếp xúc nhiều thành viên , mod , SM cũng như Khoa , các bạn chắc chưa chứng kiến chúng tôi từng góp từng 50 ngàn để giúp diễn đàn tồn tại , và các bạn cũng đâu thể biết diễn đàn bị hack bao nhiêu lần trong thời gian qua đâu phải không :cool:
những gì trung biết chỉ là một hạt cát nhưng trung mong hạt cát đó sẽ giúp xây một ngôi nhà DDTH vững chắc
mong các bạn hãy thực tế hơn , hành động đi , nhiều khi im lặng có nghĩ nhiều hơn đo :)
chào thân ái !

Dirty_Urgly_Cat
25-07-2003, 13:49
đồng ý,tất cả xin đừng cãi nhau nữa.dù em cũng chỉ mới vào trong năm nay thôi nhưng những gì admin và 1 số mod(chỉ 1 số mod) là đã rất tốt rồi.cái gì cần nói thì mới nói thôi,cái gì không cần thiết thì nên giảm bớt lại hoặc đừng nói ra.nhất là trong box chit chat thì thôi,chịu thua luôn.

Dirty_Urgly_Cat
25-07-2003, 13:58
còn 1 việc nữa là việc spam đã có nói rõ trong nội quy rồi.ai spam thì sẽ bị xóa là đúng rồi.hơn nữa lại còn câu khách nữa là một việc vô cùng tối kỵ.không cần thiết phải câu thành viên mới làm gì.vì khi mọi người đã đến đây,thì chắc chắn cũng phải biết về DDTH này rồi,không cần dụ thêm làm chi.bản thân DD không cần dụ cũng đã nổi tiếng rồi.

vanlang
26-07-2003, 01:40
còn 1 việc nữa là việc spam đã có nói rõ trong nội quy rồi.ai spam thì sẽ bị xóa là đúng rồi.hơn nữa lại còn câu khách nữa là một việc vô cùng tối kỵ.không cần thiết phải câu thành viên mới làm gì.vì khi mọi người đã đến đây,thì chắc chắn cũng phải biết về DDTH này rồi,không cần dụ thêm làm chi.bản thân DD không cần dụ cũng đã nổi tiếng rồi.

câu thành viên ===> cái vụ này mới nha ..mà câu thành viên thì được cái gì hông mà câu, còn câu bài nữa , cũng chẳng đựơc gì hết cả đâu , quan trọng là bạn có nhiệt tình với mọi người thôi , mọi người hỏi, bít gì thì trả lời đó ...còn hổng bít thì phải hỏi..để cho người khác "câu bài" .. :lick:

Dirty_Urgly_Cat
26-07-2003, 09:46
đúng rùi.câu chi cho mệt đ1ung không.mình giỏi thì mọi người sẽ đọc bài của mình thôi mà.nhất là những bác đã lên mod rồi.em cũng vẩn thường lùng những bài của mod viết để học thôi.