PDA

View Full Version : Hic hic!! Có ai biết cách cứu cái HD của tui không?

Kado
11-09-2002, 18:32
Mình sử dụng đĩa cứng 10Gb Seagate. Hôm nay tháo ra để đem đi chép nhưng khi gắn qua máy khác thì chỉ detect được trong CMos chứ không đọc được. Đem về nhà cũng vậy, chi detect trong CMos chứ không khởi động được cũng không đọc đươc đĩa trong Dos luôn . Có ai biết cách sửa không, công sức tui làm mấy cái Project mấy tháng trời đều ở trong đó. CÚ TUI!!!!!!!!!!

thinkfar
11-09-2002, 19:37
Mang sang đây tôi sửa cho, hỏng kiểu gì cũng phục hồi được dữ liệu. Tôi không ở VN đâu:)). Còn nếu muốn tự sửa thì phải tự đọc tài liệu trên mạng, đặc biệt vào trang web của seagate đọc cái support của nó ấy. Nếu mà bạn tìm được chương trình pc3000 của chuyên gia Nga viết thì bạn có 80% khả năng cứu sống nó. Nói trước là tôi không biết chương trình đó ở đâu, cũng đang tìm nó đây, chương trình đó giá 700$. Rất tiếc là chương trình đó do chuyên gia Nga viết, chương trình bảo vệ phần mềm của họ mạnh quá, cả thế giới cũng chưa có *****:((

mylove
12-09-2002, 20:14
the sao khi ban gan cai HDD do vao cai may kia, no dectect nhung ko doc duoc, ban da lam nhung gi ??? chac chan la trong qua trinh di chuyen HDD ko bi va cham hay nhung gi dai loai nhu vay ko. may ben kia cau hinh ra sao ??? set jumper co dung ko ??? thu dem den 1 may khac nua gan vao thu xem. Neu ko duoc nua thu chac phai mua 1 phan mem phuc hoi thoi. ban thu dia PC download Recovery thu xem. toi chi biet co nhieu do thoi.

bocoi
12-09-2002, 20:48
toi chac chan trong qua trinh ban di chuyen o cung no da bi BOOL roi a nhung truong hop nay chi hy vong 3 phan thoi co len nha.
chuc ban thanh cong.hay co khoi dong trong DOS va neu lay dia mem khoi donmg ko duoc hay dung dia CD co len nha.

ktvnguyenchien
12-09-2002, 21:40
Bạn có thể kiểm tra từng bước một:

Chắc chắn rằng đã Jum đúng.
Detect trong Bios.
Dùng Flopy hoặc CD-ROM để Boot.
Kiểm tra xem có thể truy cập vào ổ đó không?

Nếu qua các bước trên mà vẫn bị như cũ thì bạn chỉ có cơ hội sửa ổ chứ không có cơ hội khôi phục dữ liệu.

essa_eric
13-09-2002, 12:46
:eek:
Khả năng là khi cắm vào máy kia, ổ cứng của bạn bị virút trên máy đó phá hỏng partition rùi. Bởi vì detect ổ cứng vẫn nhận ra thì 90% là ổ cứng của bạn không bị hỏng do di chuyển.

Vấn đề là tìm 1 chuyên gia cứu dữ liệu do virút phá hỏng á.....

Hổng chừng tui sửa được á!!!!:D mặc dù tui hổng phải là chuyên gia;)

ktvnguyenchien
13-09-2002, 18:23
Hãy thử cách này xem.
Boot từ Flopy disk, sau đó chạy lệnh FDISK /mbr

nguoihaiphong
13-09-2002, 18:38
:D chao ban !
minh thay thuong ban qua chung khi ma gap phai truong hop do,minh la nguoi o hai phong minh ko chuyen ve tin nhieu lam nhung minh da bi truong hop nhu vay va minh cung phai mang o di sua ban a.minh thay nguoi ta bao voi minh la o cua minh bi hong co cua o ban a . o cung thi duoc chia lam hai phan mot phan la men cua o cung phan do ban lat ngua o cung ra ban se nhin thay mot vi mach do ching la phan men tren men cua o co chua ca nguon va phan thu hai la phan co ben trong o cung cua ban . neu ma o bi hong men thi ban nhan dien no trong cmos thi ko nhan ra duoc o cua ban con nguoc lai ban bi hong co thi ban nhan thay o cua ban trong cmos nhung khong doc duoc cung nhu ko su dung duoc ban a. nhu vay theo minh ban hay di thay phan co cua ban di nhung theo minh phan co ma thay thi hoi dat do do vay ban hay di mua o moi di ban a. con dieu gi thac mac ban hay gui mai cho minh ban a minh se giai thich ky hon cho ban dia cchi : tienvuhp@email.com

Kado
13-09-2002, 22:02
Cám ơn tất cả!!
Cái HD mình đã thử những cách đó rồi, boot bằng CD , Fdisk rồi nhưng nó báo là :No partion detect.
Còn những cách khác như dùng phần mềm thì chưa thử đươc do chưa tìm đươc.
bác ktvNguyenchien nói cứu nó đươc hả? vậy bằng cách nào?
Mấy bồ có còn cách nào không? Cứu cái HD thôi cũng được. Hic!!!
Có phải bị như vậy là bị hư phần đĩa không? Còn cái board của nó chắc là không hư rồi.

DragonPhoenix
14-09-2002, 09:30
Bài viết được gửi bởi Kado
Cám ơn tất cả!!
Cái HD mình đã thử những cách đó rồi, boot bằng CD , Fdisk rồi nhưng nó báo là :No partion detect.
Còn những cách khác như dùng phần mềm thì chưa thử đươc do chưa tìm đươc.
bác ktvNguyenchien nói cứu nó đươc hả? vậy bằng cách nào?
Mấy bồ có còn cách nào không? Cứu cái HD thôi cũng được. Hic!!!
Có phải bị như vậy là bị hư phần đĩa không? Còn cái board của nó chắc là không hư rồi.

Sao lại nóng vội Fdisk thế, mất hết data rồi cứu nỗi gì ?
Hãy xem lại cái máy mà bạn gắn HDD vào có xài chương trình nào quản lý boot nhiều OS không, nếu có thì hãy gắn lại vào nó, chép data của bạn sang disk hiện có trong máy, format lại HDD của bạn, recopy data vào disk của bạn. Xong !
Chú ý tất cả làm trên cái máy mà bạn đã gắn HDD vào nhé

nguoihaiphong
14-09-2002, 09:40
chao ban !
ban a minh nghi rang bay gio chi con cach cuoi cung la ban nen di thay o cung moi di ban a vi nhu vay ban cung vua tiet kiem duoc chi phi di lai va cung khong phai vat va ban a

ktvnguyenchien
14-09-2002, 10:00
Bạn hãy dùng DM (Disk Manager) của Seagate để xử lý. Cứu ổ đĩa thôi chứ không cứu được dữ liệu đâu.

essa_eric
14-09-2002, 15:09
Trời ạ!!!!!!:rolleyes:
Mấy u mỗi người chỉ một kiểu làm sao ổng biết đường nào mà lần??????

Ổng tuyên bố là không cần dữ liệu nữa, chỉ cần ổ cứng thui!!!!

Vậy thì chỉ cần Fdisk rồi Format thế là xong, còn muốn sử dụng công cụ khác thì tùy....

Chứ ổ cứng đâu có bị hư đâu??!!!!

Vậy á!!

killer
14-09-2002, 16:01
xin loi truoc ha minh ko biet cach go tieng viet trong DDTH
cai truong hop cua ban minh cung bi qua
co the ban thu cach nay thu co
ban co quen voi ai dang su dung cai WINXP ko
neu co ban gan cai HDD cua ban vao may ho
xem co nhan duoc hay ko
vi minh co den 3 cai HDD nhu vay
dem den may nguoi khac thi no ko nhan
nhung de no vao cai WINXP thi no co the su dung
neu dung duoc nhung vay thi ban chep nhung cau Data
cua ban sang mot cai HDD khac truoc
de du phong cai HDD do hu thi minh cung doi tiec phai ko
con neu ban da tim duoc duoc cach giai quyet
thi lam phien mail cho minh de minh cung co the
cuu nhung cai HDD cua minh nhe
chao tat ca

king of herros
14-09-2002, 18:25
lam nhu the nay` nay`.O cua ban bi nhiem virus roi`. Ban khong khoi dong duoc tu CD , hay dia mem co phai khog?
Toi cung bi tuong tu nhu the, phai dung DM de LLf lai day' . Nhng truoc het hay back up toan bo du lieu roi` hay lam`.

vanvan
16-09-2002, 23:19
có cách khắc phục đây bạn cứ dem cho tôi, đảm bảo không hỏng không lấy tiền

Kado
20-09-2002, 21:51
Cám ơn mọi người hen!! Cái HD cua tui sưa được rồi chỉ có điều dl bị mât hêt . Thank for your help!!

loneboy21_hcmc
14-12-2003, 15:39
Có một trường hợp là 2 ổ cứng cùng gắn vào 1 máy, mà cùng Set Jump là Master thì ổ cứng mới gắn vào sẽ bị xóa hết các Partition. Bạn có tháo ổ cứng trong máy của người ta trước khi gắn ổ cứng của mình vào không ?

ktvnguyenchien
15-12-2003, 11:31
...Vậy thì chỉ cần Fdisk rồi Format thế là xong, còn muốn sử dụng công cụ khác thì tùy....

...Nhng truoc het hay back up toan bo du lieu roi` hay lam`.

Không thể được, vì:

Bạn dùng một trong các trình sau để xử lý:
+ Disk Manage của Segate.
+ Partition Quick Magic.
+ Low format của Segate.

hiennv0309i
15-12-2003, 17:20
các bác ơi nếu ai có lòng thì dậy em cách boot fdisk với chịu không, ổ em cũng bị vậy à. Không cài lại được. Nhắn tin cho em nha.

ZZen
17-12-2003, 20:38
Nếu muốn cứu dữ liệu thì cũng phải cứu cái ổ trước đã. Con nhue chỉ cứu dữ liệu rùi vứt ổ thì không còn gì để nói~~> quá giàu. Nội chi chí chụi lại mặt đĩa cũng đủ mua giàn PC xin roài.
Đùa tí, bây giờ thế này:
Nếu chỉ muốn cứu cái đĩa, thì nên có những chương trình sau:
-HDD regerenator. Cái này hình như trong số CD của Lê Hoàn cũng có, nếu không có tui chỉ chỗ cho down. chạy cái này trước, sẽ lâu đấy. Nếu cái này cũng không nhận được HDD của bác, thì hơi mệt. Sau khi chạy xong (tất nhiên tui nói trường hợp chạy được) thì chỉ cần gắn hdd vào máy nào đó và backup dữ liệu. Hiện nay dữ liệu vẫn chưa mất vì fdisk có được đâu. Tuy nhiên thằng fdisk còn không detect được thì nhiều nguy cơ bị hỏng cơ roài.
-Seagate Disk manager (DM) và Seagate low lever format (LLF) trong trường hợ đã backup dữ liệu xong và muốn tấy trắng ổ đĩa. Xái LLF trước, sau đó dùng DM hoặc bất kỳ chương trình quản lý partition nào khác (PQmagic chẳng hạn) để format cấp cao và chia phân vùng.

Còn gì cứ hỏi nhé.
Có điều, tôi tin rằng cái hdd yêu quý của bác đã đi roài, vì va chạm trong khi di chuyển. Hỏng cơ thì Bios vẫn nhận được mà. Nếu bác hay mang hdd đi tung tăng, nên kiếm một con Western Digital, có thể đá bóng bằng con này được (đùa)

ZZen
17-12-2003, 20:41
Xin lũi vì không đọc trang 2 trước khi post bài.. hy vọng thông tin của tui còn có ích

tromdem
18-12-2003, 01:01
Cám ơn mọi người hen!! Cái HD cua tui sưa được rồi chỉ có điều dl bị mât hêt . Thank for your help!!

bác làm thế nào vậy !

lazyboy
19-12-2003, 00:38
ừa hồi đó tui cũng bị 1 lần như thế , hình như là bị virut