PDA

View Full Version : tại sao máy em hay treo

ROCKsolid
29-05-2008, 20:07
chả là em mới mua con case mới. cấu hình cúa nó là main asus maximus formula,core2duo 8400 3.00ghz,psu coolermaster 500w,vga 8800gt,ram kingmax bus 1066.lúc đầu mới mua về thì chạy tốt nhưng khoảng vài tuần thì nó dở chứng là lúc chơi game thì nó hiện màn hình đen chữ xanh, em ko biết lổi gì thì nó rertast. mà lúc nó khởi động lại thì lâu kinh mà vào dựoc thì máy treo lun. các bác nào bít nó hư cái gì software hay hardware thì chỉ em với chứ em buồn cái máy quá

trexanh22_2
30-05-2008, 09:52
Ban j kiêm tra lại cap ổ cứng trước ,sau đó là nhiệt độ CPU,tiếp theo tháo ram ra lau lại.(Cả 3 cách trên ko được cài lại win,quet virut,nếu vẫn ko được mang đi bảo hành ).Chuc bạn vui vẻ

alo_ola
30-05-2008, 11:06
Xem lại giai đoạn POST có nhanh như lúc "mới về nhà chồng" kg?nếu bình thường thì phần cứng OK,nếu bất bình thường thì đem đi mắng vốn cái thằng bán....hehehé!Xem ra tình trạng của bạn có thể là driver VGA kg đáp ứng được Game,kg loại trừ khả năng virus.....!

thanhsoros
30-05-2008, 15:54
Có 2 trường hợp:
TH1: Nếu không di chuyển CASE đi đâu cả thì có thể máy bạn đã bị nhiễm virut Bởi vì virut có thể phá hoại hệ thống làm cho máy bạn khởi động rất lâu.
Cách khắc phục : Dùng phần mềm diệt virut phiên bản mới nhất
TH2: Nếu di chuyển CASE ra chỗ khác thì làm theo bạn trexanh2-22