PDA

View Full Version : Giúp mình xem trong máy có cài mấy hệ điều hành với và xóa bớt đi như nào nhé

hellboy2005jp
29-05-2008, 10:25
Mình đang sử dụng máy Sony VAIO Laptop mình có cài Windows Vista Ultimate bản dùng thử 14 ngày sau này mình cài đè thêm bản Windows Vista Ultimate 18 in 1 OEMS. Máy chạy chậm hẳn đi và khi bấm thì chạy rất lâu mới thực hiện lệnh được. Mong anh chị em giúp đỡ chỉ cho mình biết xem máy tồn tại mấy hệ điều hành và đang sử dụng là hệ nào và mình muốn xóa bớt đi thì làm như nào chỉ dẫn bằng hình ảnh thi càng tốt. Mình nhấn F8 để vào Safe Mode mà không bao giờ thực hiện được, tiện thể chỉ mình luôn với. Thank you very very much

khoabeo108
29-05-2008, 10:34
Máy bạn mà sao lại ko biết nó có mây hệ điều hành???

Nếu đã là cài đè (như bạn nói), thì hiện tại trên máy bạn chỉ có 1 hệ điều hành thôi, nhưng thông thường, khi cài đè như vậy thì sẽ có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến việc hiệu suất ko được như ý.

Máy bạn có lẽ nên đem cho 1 ng rành về máy tính 1 chút để kiểm tra, vì ko biết cụ thể hệ diều9 hành & ứng dụng thế nào. Còn khắc phục, thì có lẽ hiệu quả nhất vẫn là việc format nguyên cái hành cũ để cài lại (Hoặc chạy recovery-nếu có)

hellboy2005jp
29-05-2008, 12:05
Bạn có thể nói rõ hơn được không, nếu như trong máy cài cả windows XP và Window Vista. Nhưng hệ điều hành đang dùng là Windows Vista có được không, còn muốn Format làm như nào và chạy recovery thì làm như nào bạn chỉ cho minnf với. Mình đang ở bên Nhật mang máy tính ra tiệm mất thời gian mà họ toàn sử dụng hệ điều hành tiếng Nhật thôi. Cám ơn bạn nhiều

meoconpc
29-05-2008, 15:37
Bạn có thể nói rõ hơn được không, nếu như trong máy cài cả windows XP và Window Vista. Nhưng hệ điều hành đang dùng là Windows Vista có được không, còn muốn Format làm như nào và chạy recovery thì làm như nào bạn chỉ cho minnf với. Mình đang ở bên Nhật mang máy tính ra tiệm mất thời gian mà họ toàn sử dụng hệ điều hành tiếng Nhật thôi. Cám ơn bạn nhiều

Máy cài cả Win XP va Vítar cũng vẫn vậy thôi ko có gì khó khăn cả
Bạn biết xài PQmagic ko? bạn xài dc cái này thì công viec đơn giản hơn nhiều đó
Nếu như bạn nói cài đè Vítar lên bản cũ thì máy chỉ có 1 ở hệ thống thôi, có thể dùng PQ format lại sau đó cài mới, cũng có thể dùng Đĩa win Vistar để format ở cứng( cái này trong khi cài nó cho phép mình format mừ)
Nếu có cả Win xp và Vistar thì sẽ có 2 ổ hệ thống, Ổ đĩa cài win XP được tách từ ổ đĩa Cài Vistar Chính vì vậy khi cài mới win Vistar thì ổ cài Win XP ko còn tác dụng là 1 ổ hệ thống nữa, bây giờ nó chỉ là ở dữ liệu đơn thuần. Khi cài xong Win Vistar mới bạn có thể vào đây xóa các thư mụ trong Ổ chứa Win XP cũng như việc format trực tiếp ngay trên Win Vistar

TRANVIETKHOA
29-05-2008, 20:44
vào Safe Mode bạn nhấn F8 liên tục.sao đó chọ Safe Mode rồi nhấn enter.nếu bạn chọn Safe Mode mà máy khởi động lại thì nhấn tiếp F8 là vào Safe Mode được

meoconthongminh
23-10-2008, 11:32
theo min nghi~ thi` cai lai win xp xai cho khoe hon nhieu
mua 1 cai dia~ winxp ve cai lai di ban oi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

con minh xin hoi may pac pro chi dum nhe
cach nao` de~ chia dc o~ cung vay

gon87
23-10-2008, 11:48
con minh xin hoi may pac pro chi dum nhe
cach nao` de~ chia dc o~ cung vay

Dùng tiện ích trong dĩa Hiren's boot chẳng hạn. Rất tiện lợi là PQ MAGIC.
Cách sử dụng thì trên mạng có đầy, vào Google mà tìm.

ngondensang2007
23-10-2008, 11:57
Dùng tiện ích trong dĩa Hiren's boot chẳng hạn. Rất tiện lợi là PQ MAGIC.
Cách sử dụng thì trên mạng có đầy, vào Google mà tìm.

pq gì chú mày giờ chuyển sang xài acronic rồi
mà chia ổ cần gì đến đĩa boot trong đĩa win có sẵn rồi vừa cài vừa chia cũng ổn.

À nhắn thêm chú em gỏn một câu có người đang thắc mắc cách post ảnh lên diễn đàn đó chú em vào mục thư giãn mà mail miếc giải thích cho người ta nhé

gon87
23-10-2008, 12:04
Thì em chỉ VD thôi mà.

À em thấy chữ kí của bác sửa lại là Giưa dòng đời xuôi ngược tôi là kẻ cô đơnnghe nó vần hơn đấy( Spam tý)