PDA

View Full Version : Giúp em 1 tí về fan của Mainboard

tithong251
28-05-2008, 22:05
Em mua máy được 1 tháng , sài main ASUS ,dạo gần đây máy tính em khi chạy phát ra tiếng rè rè , mở ra kiểm tra thì em thấy là do cái quạt của main , tiếng ko lớn nhưng cứ rè rè , vào ban đêm thì nghe hơi lớn , máy tính thì hoạt động vẫn bình thường .
Cho em hỏi đó là do hư hay máy nào cũng thế ? Nếu muốn khắc phục thì như thế nào ? Thay main hay chỉ cần thay cây quạt của main thui
Nhờ các bro giúp đở

user_84_gialam
28-05-2008, 22:34
Bạn bóc tấm nylon ra rồi cho vài giọt dầu vô đó là nó hết kêu ngay. Bạn cũng chú ý lau cả cánh quạt chip (quạt CPU) đi bạn nhé!

khoabeo108
29-05-2008, 10:41
Em mua máy được 1 tháng , sài main ASUS ,dạo gần đây máy tính em khi chạy phát ra tiếng rè rè , mở ra kiểm tra thì em thấy là do cái quạt của main , tiếng ko lớn nhưng cứ rè rè , vào ban đêm thì nghe hơi lớn , máy tính thì hoạt động vẫn bình thường .
Cho em hỏi đó là do hư hay máy nào cũng thế ? Nếu muốn khắc phục thì như thế nào ? Thay main hay chỉ cần thay cây quạt của main thui
Nhờ các bro giúp đở

Quạt nào nhỉ? Quạt của CPU hay là của Chipset?

Nếu thay thì chỉ cần thay riêng thôi

TRANVIETKHOA
29-05-2008, 12:37
Trước tiên bạn nên tắt máy.Xem coi có dây điện vướng vô cách quạt ko.Nếu có thì làm cho hết vướng thì hết kêu.Nếu không có vướng thì hãy vô dầu quạt

tanphuong85
29-05-2008, 14:57
Quạt đó của cpu ko phải của main .Để máy nằm ngang.Gỡ miếng giấy có chữ Intel trên thân quạt ra , nhỏ vào khoảng 2,3 giọt dầu máy.Nhớ dán lại cho kỹ , đừng để tràn ra ngoài.Thông thường những loại chip đời E về sau chạy rất êm . Còn loại D thì chạy kêu rất ồn , cũng là chuyện thường thôi . À ,kiểm tra thêm mấy con ốc cố định mainboard vào case họ bắt có chặt ko , vặn chặt vào cũng bớt kêu đấy

alo_ola
30-05-2008, 11:26
Mới mua có 1 tháng mà vô dầu chi pa...!Cái quạt tui rùi,đem mắng vốn đi,tháo ra tùm lum mai mốt chúng kg BH là toi...!