PDA

View Full Version : Nguy hiểm quá các bác ơi !!

vitieulong
27-05-2008, 20:53
Mặc dù em đã cài thằng Desktop Lock ,DWK,khóa Regedit,khóa Task Manager,khóa Run,..khóa luôn cả Safe Mode(không cho ấn F8),không đặt pass account,nhưng chạy Win off(để 1 phút từ lúc máy vào Win là sẽ tự động Shutdown),vậy mà vẫn có người vào được máy của em,thế mới đau chứ!
Em nghi ngờ là nó đã vào qua con đường USB hoặc ổ CD.Nhưng em ko có ổ CD,vậy chắc chỉ có thể là từ USB.
Nhưng nó làm thế nào mới được chứ?

Còn 1 khả năng nữa là nó đánh trực diện,phá thẳng tay thằng Desktop Lock!Nhưng em tìm hoài trên mạng mà chưa thấy ở đâu nói về khe hở này!

Vấn đề rất nan giải và cực kỳ cấp bách ,mong các bác giúp đỡ !

(Máy của em chỉ có 1 AC duy nhất,mặc định có thêm Administrator,nhưng em đã đặt pass cho thằng này rồi,cũng như các phần mềm có pass ở trên,nó ko thể biết pass được - trừ khi có phần mềm nào đó dò pass chuyên dụng chăng)

The Old Man
28-05-2008, 01:36
Bào mật từ ngoài cùng đi vào:
Setup Bios chỉ cho boot bằng HDD. (không cho boot bằng USB nếu có option này)
Xong khóa BIOS với Password.
Vào Win.
Đặt Password cho Administrator. (bạn đã có đặt chưa?)
Đặt Password cho User Account.
Và kiểm soát máy không bị keylog.

superthin
28-05-2008, 02:08
Hoang tưởng truyền kỳ rồi, máy bị nhiễm virus hay hỏng hóc gì lại đổ cho hacker, rút dây mạng ra / tắt wireless thì máy bạn vẫn bị đột nhập đấy :)

thanhsoros
28-05-2008, 14:44
Đối với hacker thì không có gì là khó tưởng tượng. Chỉ có thể dùng biện pháp chống đỡ tạm thời thôi :)

uroif
28-05-2008, 15:19
Nguy hiểm thật!
Ý bạn là nó vào bằng cách ngồi trước máy tính hay qua internet?
Nếu vào bằng cách ngồi trước máy tính thì đặt password và password.
Nếu vào qua internet thì ngắt mạng đi là xong :D

vitieulong
28-05-2008, 22:01
Đa tạ các bác đã tận tình chỉ giáo!Máy nhà em không nối mạng,1 máy em dùng nhưng ở cùng với 1 số người khác.Mặc định thì máy có Ac Admin,nhưng em đã đặt pass cho nó rồi!Còn AC khi cài Win thì em không muốn đặt pass,em muốn bảo vệ máy mà không phải dùng tới cách này nên mới dùng nhiều phần mềm hỗ trợ như vậy!
Đặt pass BIOS thì họ tháo pin ra là xong!!
Các bác suy nghĩ giúp em nhé!
Lưu ý em không dùng cách đặt pass cho user

tuyennps
28-05-2008, 22:04
Chào các bác e muốn nhờ các bác hướng dẫn cho cách cài lại mạng ở nhà e tí. e không biết vào đâu cả. Cảm ơn các bác nhé

CounterStrike
28-05-2008, 22:18
Mặc dù em đã cài thằng Desktop Lock ,DWK,khóa Regedit,khóa Task Manager,khóa Run,..khóa luôn cả Safe Mode(không cho ấn F8),không đặt pass account,nhưng chạy Win off(để 1 phút từ lúc máy vào Win là sẽ tự động Shutdown),vậy mà vẫn có người vào được máy của em,thế mới đau chứ!
Em nghi ngờ là nó đã vào qua con đường USB hoặc ổ CD.Nhưng em ko có ổ CD,vậy chắc chỉ có thể là từ USB.

Còn 1 khả năng nữa là nó đánh trực diện,phá thẳng tay thằng Desktop Lock!Nhưng em tìm hoài trên mạng mà chưa thấy ở đâu nói về khe hở này!

(Máy của em chỉ có 1 AC duy nhất,mặc định có thêm Administrator,nhưng em đã đặt pass cho thằng này rồi,cũng như các phần mềm có pass ở trên,nó ko thể biết pass được - trừ khi có phần mềm nào đó dò pass chuyên dụng chăng)

sặc, đọc xong cười đau ruột ! khó có ai cứu nỗi bác này roài :)

trongns
28-05-2008, 22:31

Vấn đề là bạn rời máy bao lâu người ta vào được, Nếu người ta phá được chắc chắn phải có cách, ví dụ như cắm thêm CD là đủ rồi !

manwhofind09
28-05-2008, 22:45
Máy không nối mạng, làm gì có hacker attack được từ ...trên trời.còn không muốn ai dùng máy của mình thì...tháo ổ cứng ra,hoặc cất máy đi,chứ để đấy mà không cho ai dùng thì keo kiệt quá

The Old Man
29-05-2008, 01:10
Để user account không có Password giống như để nhà trống giữa đồng.
Hình như bạn nầy có vấn đề.

Cách hay nhất và dể dàng nhất và hữu hiệu nhất và đở tốn kém nhất và chỉ có IT pro mới biết là "Cất dấu cái keyboard và con chuột" khi đi ra khỏi nhà.:banana::banana::banana:

vitieulong
29-05-2008, 16:09
Không phải keo kiệt!Máy ai người ấy dùng mà,huống chi toàn tài liệu quan trọng liên quan tới công việc của em.Nhưng nếu đặt pass ngay màn hình Welcome thì lộ liễu quá,nên em ko dùng.
Ổ CD thì em chắc chắn là nó không dùng tới cách này rồi!Các bác có thể cho em biết nó đã đột nhập vào như thế nào không chứ?

Tiện cho hỏi luôn,có cách nào khóa tất cả,chỉ cho sử dụng các biểu tượng ở Desktop thôi ko vậy?Không cho vào cả My Computer luôn!
Thêm nữa,liệu có thể không cho truy cập vào Internet(không phải là tắt modem,Yahoo vẫn vào bình thường,chỉ không vào các trang web được thôi) nếu như có nối mạng?
Các bác giúp em nha!

anhtuan1066
29-05-2008, 19:35
Ôi dào... Mấy cái vụ bảo mật này chỉ thật sự chắc ăn 100% khi bạn.. còn bao giờ xài đến máy tính nữa... ha.. ha..
Nói thật nha, nếu người ta cố ý, bạn chỉ cần cho người ta ngồi vào máy bạn, bảo đãm chưa đến 10 phút thì dử liệu của bạn sẽ mất sạch... Đăng nhập vào máy bạn mà chưa đổi pass của bạn là may lắm rồi... he.. he..
Mua ổ khóa thật to khóa lại có lẽ an toàn hơn giãi pháp khác đấy
ANH TUẤN

manwhofind09
29-05-2008, 20:10
Mua cái tủ to đủ để vừa cái máy tính của bạn, cho máy vào đó khóa lại, khi nào dùng thì mở ra, còn cách nào hay hơn?đã không muốn ai đụng vào máy của mình mà lại để máy cho mọi người ngồi vào được, có đứa chơi xỏ nó lấy tua vít chọc nát cả cái cache của bạn thì khổ

The Old Man
29-05-2008, 22:13
Không phải keo kiệt!Máy ai người ấy dùng mà,huống chi toàn tài liệu quan trọng liên quan tới công việc của em.Nhưng nếu đặt pass ngay màn hình Welcome thì lộ liễu quá,nên em ko dùng.

Bạn không bảo vệ máy của bạn, rồi bạn nhờ ai coi chừng cho bạn đây.

vitieulong
30-05-2008, 17:58
Các bác chưa hiểu rõ vấn đề lắm thì phải!
Bình thường khi cài Win,giả sử đặt tên cho AC là vitieulong,nó sẽ là Admin AC,nhưng mặc định ,ngoài AC name vitieulong ra thì còn có AC name Administrator cũng có quyền Admin,AC này em đã đặt pass cho nó,còn AC vitieulong thì em không đặt pass nhưng có vào AC này thì cũng ko thể del hay đổi pass của AC Administrator được.
Còn nhiều câu hỏi ở trên,các bác trả lời giúp em với nhé!
Thêm nữa:
1.Bác nào có tài liệu HDSD gpedit.msc thì share cho em với nhé!
2.Làm sao để hẹn giờ tắt máy mà người khác không biết được nhỉ?

khoabeo108
30-05-2008, 20:11
Bình thường khi cài Win,giả sử đặt tên cho AC là vitieulong,nó sẽ là Admin AC,nhưng mặc định ,ngoài AC name vitieulong ra thì còn có AC name Administrator cũng có quyền Admin,AC này em đã đặt pass cho nó,còn AC vitieulong thì em không đặt pass nhưng có vào AC này thì cũng ko thể del hay đổi pass của AC Administrator được.
Thêm nữa:

Bạn có biết cách phân quyền cho user account với file hệ thống là NTFS ko?

The Old Man
31-05-2008, 00:42
Thêm nữa:

Người khác log vào với Acc Vịtiếulòng là Admin rồi thì đi cần gì tìm cách phá password của Admin làm chi. Ngưới dùng Acc Vịtiếulòng muốn làm gì thì làm trong máy thì làm cứ làm sợ ai.

Xúi dại:
Gắn Folder-lock cho các folder bạn muốn bảo vệ. Bảo đảm sẻ không ai vào được trong đó, và sau một thời gian, ngay cả bạn củng không vào được.:no::no::no:

Ví von:

Có một ngưới tìm đến một bác sỉ nổi tiếng than rằng:
Bác sỉ ơi cứu tôi với, đau quá chịu không nổi.
Bác sỉ hỏi khám bịnh thì thấy anh ta rất bình thường, ông mới hỏi:
> Thế thì anh đau như thế nào và đau ở đâu?
Anh ta trả lời:
> Mổi lần tôi cầm dao tự đâm vô mình thì nó đau quá, chịu không nổi, chắc chết quá. Bác sỉ ơi cứu em với, đau quá! Nguy hiểm quá bác ơi !!:lick:

anhtuan1066
31-05-2008, 10:13
He... he... bạn này nói đùa... nếu cho 1 kẽ trộm vào nhà thì dù bạn chỉ giới hạn cho hắn ta ở trong 1 gốc nào đó bạn vẫn mất an toàn rồi đấy... khả năng bị trộm đồ vẫn rất cao dù có khóa bao nhiêu ổ...
Bạn thử mang máy tính tới cho ông TOM ổng biểu diển xem... có khi khóa pass xong, vừa quay mặt đi là ông đã phá mất tiêu rồi...
ha... ha... ha...
ko chắc ăn...

manwhofind09
31-05-2008, 10:49
Nhớ chuyện anh lính trước khi đi ra trận mạc xa, làm cái quần xịp bằng sắt có khóa rồi mặc vào cho vợ đề phòng vợ ngoại tình. trước khi đi anh lính gửi chìa khóa cho anh hàng xóm, đi ra khỏi cổng 500 mét đã thấy anh hàng xóm hớt hải chạy theo nói: anh ơi không phải chìa khóa này,anh gửi nhầm chìa khóa rồi,không phải của nó

AnhLords
31-05-2008, 10:52
Bạn kiếm cái nồi to (mấy cái đun nước phở hay luộc bánh chưng ấy) đổ đầy nước vô, đun sôi lên rồi bê nguyên cái case cho vào.

Ù ù cạc cạc
31-05-2008, 11:34
Bê case làm j` cho nặng!??!!? rút ổ cứng, bọc nilon lại nhét vào là xong :D

uroif
31-05-2008, 11:40
Chế độ Safe-mode có một tài khoản Administrator (Windows XP SP2 trở lại) cho phép toàn quyền quản lí các account khác mà không cần password đăng nhập.
Muốn an toàn bạn tìm cách thay đổi password của tài khoản đó, bảo đảm sẽ khá rắc rối nếu ai đó muốn truy cập trái phép vào máy bạn.

Muốn học sử dụng Group Policy Editor, bạn có thể tìm hiểu qua Google hoặc wiki.
Ví dụ nhỏ: http://www.windowsnetworking.com/articles_tutorials/winxpgpe.html

Enchanter
31-05-2008, 13:35
Thêm nữa:

1. Ko cần tài liệu. Chỉ cần 1 chút English là dc.
2. Đơn giản hơn xài Scheduled Tasks là dc.
vitieulong (Vi đi tiểu lỏng!?!?!?) ko cài pass thì pó tay !!! làm thử theo bác khoa béo đi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Chế độ Safe-mode có một tài khoản Administrator (Windows XP SP2 trở lại) cho phép toàn quyền quản lí các account khác mà không cần password đăng nhập.
Nhầm, đó là khi cài win ko đặt pas cho acc Administrator.

Muốn an toàn bạn tìm cách thay đổi password của tài khoản đó, bảo đảm sẽ khá rắc rối nếu ai đó muốn truy cập trái phép vào máy bạn.]
Nhầm nữa, HB boot có đầy pm dò pas admin. Vài minute là ra.

vitieulong
31-05-2008, 16:39
1. Ko cần tài liệu. Chỉ cần 1 chút English là dc.
2. Đơn giản hơn xài Scheduled Tasks là dc.
vitieulong (Vi đi tiểu lỏng!?!?!?) ko cài pass thì pó tay !!! làm thử theo bác khoa béo đi

Đa tạ các bác thêm 1 lần nữa!
Em đồng ý với bác.
Vấn đề NTFS em đã tìm hiểu qua,nhưng chỉ sợ có trục trặc gì khi sử dụng 1 số phần mềm,muốn chuyển qua Fat32 lại phải Format ổ,nên vẫn thích dùng Fat32 hơn!
1.Vẫn biết là cần 1 chút E,nhưng có tài liệu hd vẫn hơn chứ bác.
2.Xài Scheduled Tasks như thế nào vậy bác,có thể nói rõ hơn không?
3. vitieulong = :
+)Vi Tiểu Long - Hàng chính hãng
+)Vịt Iêu Lông - Hàng nhái có tem(ý tưởng của cô hàng xóm đó nha!)
+)Đi Tiểu Lỏng - Hàng nhái không tem
+)... - Hàng nhái không tem

anhtuan1066
31-05-2008, 16:55
He... he... nói cho đồng chí biết nha!
1> Thời buổi này ai còn xài Win98, Win2000 thì người ta cho là dân quê
2> Nếu xài XP thì người ta nói là dân chơi... lên tới Vista thì gọi là dân chơi thứ thiệt
Nhưng giã sử tôi lở xài Win98 và bị gọi là dân quê cũng ko cãm thấy tức vì dù sao cũng là dân quê thứ thiệt... chứ cái vụ XP + FAT32 thì người ta gọi là DÂN CHƠI NỮA MÙA... chả khác nào mặc quần tà lỏn mang dây nịt... CHƠI, nhưng chơi ko tới chỉ...
ha.. ha...
Nói đừng giận... đồng chí xài Fat32 thì làm sao khai thác dc tính năng bảo mật tuyệt hảo của MS chứ? Còn như đồng chí sợ có trục trặc gì đó khi dùng phần mềm thì tôi hỏng hình dung ra dc đó là những trục trặc gì? Nói cụ thể xem!
ANH TUẤN

uroif
31-05-2008, 17:11
Nhầm, đó là khi cài win ko đặt pas cho acc Administrator.

Vậy sao bạn, đúng là từ trước đến giờ mình cài Windows không bao giờ đặt pass cho Windows nên không để ý.

Nhầm nữa, HB boot có đầy pm dò pas admin. Vài minute là ra.

Chủ topic làm gì có ổ đĩa CD mà dùng Hiren's Boot.
Nếu sử dụng Hiren's Boot từ USB cũng không đơn giản, đòi hỏi USB Flash là loại có tốc độ đọc/ghi tốt. Không phải ai cũng biết đưa Hiren's Boot lên USB.

To anhtuan1066: Windows 2000, Windows XP, Windows Vista... không có phân biệt dân chơi hay dân quê.
Thực tế, nhiều máy tính không đủ sức chạy Windows XP, hoặc vì lí do nào đó, người ta vẫn sử dụng Windows 2000. Nếu chê Windows XP mà sử dụng Windows Vista chỉ vì giao diện đẹp thì quả thật là ...dân quê.

bangle
31-05-2008, 18:28
hic cái vụ này nghe tức cười quá đi mất,,ha ha ha không nhịn cười được....
sorry pác,,,pác muốn người ta đừng đụng vô máy mình mà sợ đặt pass dễ lộ liễu thì đúng là.hic tốt nhất đùng quá đa nghi,còn dữ liệu quan trọng thì ghi vào cd mà cất,không thì đi đâu cứ gở quách cái HDD mang theo haha,việc gì suốt ngày lo lắng về những thứ không đâu,nói chung là néu tui mà sống chung với pác tui chẳng bao giờ đụng tới cái computer yeu dấu của pác đâu.hic hic

vitieulong
01-06-2008, 16:04
Nói đừng giận... đồng chí xài Fat32 thì làm sao khai thác dc tính năng bảo mật tuyệt hảo của MS chứ? Còn như đồng chí sợ có trục trặc gì đó khi dùng phần mềm thì tôi hỏng hình dung ra dc đó là những trục trặc gì? Nói cụ thể xem!
Em cũng không biết nhiều lắm,nhưng nghe người ta bảo :
+)Khi dùng đĩa Hiren boot với tùy chọn đọc được phân dùng NTFS thì sẽ không chạy được chương trình nvflash.
+)NTFS lại không thích hợp với những ổ đĩa có dung lượng thấp (dưới 400 MB) và không sử dụng được trên đĩa mềm.
+)Những dữ liệu cần được chia sẻ thì dùng Fat32 là hợp lí
+)...

hic cái vụ này nghe tức cười quá đi mất,,ha ha ha không nhịn cười được....
sorry pác,,,pác muốn người ta đừng đụng vô máy mình mà sợ đặt pass dễ lộ liễu thì đúng là.hic tốt nhất đùng quá đa nghi,còn dữ liệu quan trọng thì ghi vào cd mà cất,không thì đi đâu cứ gở quách cái HDD mang theo haha,việc gì suốt ngày lo lắng về những thứ không đâu,nói chung là néu tui mà sống chung với pác tui chẳng bao giờ đụng tới cái computer yeu dấu của pác đâu.hic hic
Hơ,kể ra cũng tức cười thật!Nhưng nếu bác là em thì chắc cười ....chảy nước mắt luôn!
Ấy như cái hôm nọ,có cô bạn vào chơi,em bật máy tính lên,vừa vào tới màn hình Welcome,không phải âm thanh vào Win bình thường,cứ " a..á...hư..hờ.." của đôi diễn viên "Adam+Eva" làm em đỏ hết cả mặt.Chưa dừng lại ở đó,vào đến Desktop..."Anh ơi em ...lắm rồi".Hic!Dòng chữ chạy lòng vòng quanh cái màn hình 16 in,đằng sau là 1 "em" không còn dấu vết của vải!...Hic!
Em thề với các bác là những cái đó là du nhập từ ngoài vào máy em,báo hại em phải đeo mo vào mặt mấy ngày!
Em biết mấy đứa trong phòng đã "chơi" em,toàn dân IT mà,mỗi em là lạc dòng(dân ĐT)!
Đó chỉ là những thay đổi nho nhỏ,không biết còn gì nữa không đây!
Em cũng muốn chơi đẹp nên mới nhờ các bác bày mưu,bác nào thấy vớ vẩn thì chỉ cần đọc thôi!Thanks!

superthin
01-06-2008, 19:22
Nói chuyện một lúc đúng là điên thật. Khuyên cái bác chủ khởi tạo topic này làm như tui đây thì chả lo quái gì cái việc thằng nào đó xài máy mình: máy tui hỏng mất ổ cứng từ lâu, bây giờ tui đang dùng hệ điều hành Linux chạy trên đĩa CD, cứ đi đâu lấy nó ra mang theo. Cách nào lưu dữ liệu ư: khi khởi động máy xong, tui làm việc với Live Office của Microsoft hoặc Google Docs, những thứ khác thì tui lưu lên dịch vụ ổ cứng ảo, trả có 2 USD/tháng xài mệt nghỉ. Thằng nào muốn dùng máy xin mời cứ kiếm ổ cứng gắn vào mà dùng. Còn không thì thằng đó nên học sử dụng Linux và biết cách khởi động GUI của Linux lên mà dùng.

anhtuan1066
01-06-2008, 19:30
Nếu bạn quan hệ tốt với mọi người thì làm gì ra cớ sự này... Nói ko chừng họ còn chỉ bạn thêm những tuyệt chiêu...
he... he...
Máy tính và.. bạn thì ở phương trời nào.. chúng tôi ở đây cùng lắm cũng chỉ đoán mò nhờ vào những gì bạn mô tả... nói chung là ko chắc ăn...
Bạn lên đây hỏi đủ thứ vậy sao bạn ko nghĩ ra cách đơn giãn là hỏi các bạn mến của mình...
???
Cải thiện mối quan hệ, học thêm kinh nghiệm.. Có gì ko tốt chứ...
Ngẫm nghĩ xem!
ANH TUẤN

Nói chuyện một lúc đúng là điên thật. Khuyên cái bác chủ khởi tạo topic này làm như tui đây thì chả lo quái gì cái việc thằng nào đó xài máy mình: máy tui hỏng mất ổ cứng từ lâu, bây giờ tui đang dùng hệ điều hành Linux chạy trên đĩa CD, cứ đi đâu lấy nó ra mang theo. Cách nào lưu dữ liệu ư: khi khởi động máy xong, tui làm việc với Live Office của Microsoft hoặc Google Docs, những thứ khác thì tui lưu lên dịch vụ ổ cứng ảo, trả có 2 USD/tháng xài mệt nghỉ. Thằng nào muốn dùng máy xin mời cứ kiếm ổ cứng gắn vào mà dùng. Còn không thì thằng đó nên học sử dụng Linux và biết cách khởi động GUI của Linux lên mà dùng.

Đồng chí này nói thế tôi ko đồng ý...
Đồng chí đang làm thế vì đồng chí biết chắc ăn ít ai xài dc Linux, đúng ko? Vậy chả lẽ đồng chí khuyên ông bạn mình bắt chước đồng chí mà xài Linux chắc...
He... he.. Quá dở hơi

vitieulong
02-06-2008, 15:42
@anhtuan1066 : Các bác đừng hiểu nhầm,sống với nhau từ thời sv tới giờ,nếu xung đột với nhau thì đâu thể ở chung lâu vậy được.Em nói "chơi" ở đây không phải là "chơi" theo kiểu đểu giả,hay hiềm khích gì,mà chỉ là "chơi" đùa,"chơi" trí tuệ thôi.Cũng như năm còn sv,em đã ... hì hì,bọn nó cũng khiếp luôn!

@superthin : Linux của bác rất hiệu quả,có điều em gặp 3 trở ngại khi dùng nó:
1.Nhà không nối mạng.
2.Máy không có ổ CD.
3.Nói đến $ là em chùn chân mỏi gối liền.

bangle
02-06-2008, 20:03
hic mọi thứ có vẻ đi theo chiều hướng khác roài nhỉ....đề nghị bạn đi học một lớp chuyên viên cao cấp đi

phthinh
02-06-2008, 21:18
Đa tạ các bác đã tận tình chỉ giáo!Máy nhà em không nối mạng,1 máy em dùng nhưng ở cùng với 1 số người khác.Mặc định thì máy có Ac Admin,nhưng em đã đặt pass cho nó rồi!Còn AC khi cài Win thì em không muốn đặt pass,em muốn bảo vệ máy mà không phải dùng tới cách này nên mới dùng nhiều phần mềm hỗ trợ như vậy!
Đặt pass BIOS thì họ tháo pin ra là xong!!
Các bác suy nghĩ giúp em nhé!
Lưu ý em không dùng cách đặt pass cho user

chuyển định dạng các ổ đĩa từ FAT-> NTFS đi, bên NTFS thì WIn nó hổ trợ việc bảo mật tốt hơn, bạn dùng quyền Admin rồi phân quyên các USER gần giống như bên LINUX vậy. nếu dùng NTFS thì bạn có khả năng ngăn quyền không cho các USER khác đụng đến những File hoặc Folder riêng tư của bạn.

muốn format mà không mất data thì chỉ cần vào Start->run gõ cmd sau đó trong cửa sổ CMD gõ
convert [disk label]:\fs/ntfs là ok
trong đó [disk label] là ký hiệu ổ đĩa logic của bạn .ví dụ bạn muốn format ổ C thì chỉ cần gõ :
convert C:\fs/ntfs
chúc bạn may mắn. có diểm lưu ý là trong DOS thường nó không nhận ổ đĩa có định dạng là ntfs đâu.

manwhofind09
02-06-2008, 21:40
Bạn dùng desk top lock đi: vào trang: http://www.toplang.com/dlsetup.exe có hướng dẫn đủ: khóa màn hình, ẩn cửa sổ,xóa nội dung màn hình,ẩn hay tự động chạy chương trình, ẩn screen saver,thiết lập giờ tự khóa máy tính, phân quyền,tạo màn hình ảo cho người khác dùng máy tính của mình với 1 số chức năng chọn lọc,khóa máy tính

Đay là bản 7.2, dùng rất tốt, thỏa mãn tính keo kiệt của bạn vitieulong

vitieulong
03-06-2008, 18:37
@phthinh : Vấn đề NTFS em đã đề cập những lo ngại ở trên,bác đọc lại dùm .

@manwhofind09 : Bác đọc dùm bài đầu tiên của em đi(trang 1),xài Desktop Lock rồi mà vẫn bị.

thỏa mãn tính keo kiệt của bạn vitieulong
Cứ cho là em keo kiệt đi,nhưng em lập topic để giải quyết bài toán "trí tuệ" ở trên ,chứ không phải để khoe cái xấu của bản thân cho thiên hạ chọc ngoáy.

Thank các bác đã tham gia góp ý!

AnhTuanKB
03-06-2008, 20:01
Hình như ý người ta là làm sao để lock mà không khóa ủe vì quá lộ liễu.

thỏa mãn tính keo kiệt của bạn vitieulong

Ngày xưa ở chung phòng có thằng bạn thích nghe nhạc khác với mình, mình thích nghe nhạc hoa, còn nó rất ghét( không phải hoa lời việt nha ). Máy mình share full ra, đến 1 ngày bị xóa hết sạch nhạc Hoa đó.

The Old Man
03-06-2008, 22:58
Bác đọc dùm bài đầu tiên của em đi(trang 1),xài Desktop Lock rồi mà vẫn bị.

Bạn dùng desktop lock được thì người khác dùng keylogger chắc cũng không bị cấm, vì đâu phải là máy riêng.

phthinh
04-06-2008, 00:54
@phthinh : Vấn đề NTFS em đã đề cập những lo ngại ở trên,bác đọc lại dùm .

@manwhofind09 : Bác đọc dùm bài đầu tiên của em đi(trang 1),xài Desktop Lock rồi mà vẫn bị.

Cứ cho là em keo kiệt đi,nhưng em lập topic để giải quyết bài toán "trí tuệ" ở trên ,chứ không phải để khoe cái xấu của bản thân cho thiên hạ chọc ngoáy.

Thank các bác đã tham gia góp ý!

cái gì cũng lo cũng sợ thì dùng máy làm gì, với lại format bằng lệnh trong Win thì đâu có gì chứ dùng partion magic thì data đi hết, còn chuyện một số chương trình không chạy trên DOS thì tui cũng gặp một số trường hợp có việc này là chẳng qua không có môi trường giả lập dos cho nó chạy thôi, với lại không phải bất cứ phần mềm nào bạn dùng cũng cần môi trường giả lập DOS dâu mà lo.còn nếu như bạn không muốn dùng NTFS thì dùng thằng PC security đi, nó đảm bảo cho việc bảo mật của bạn.

còn việc có dặt pass cho Account của AD hay AD group có gì quan trọng dâu, vì chỉ cần một chút là phá được.

vitieulong
04-06-2008, 17:13
Hôm qua em đành hạ mình để hỏi chính thủ phạm rằng thì là mà xem bọn nó đã đột nhập vào máy em bằng cách nào.Nhưng...Hic!Trả lời : "Cái này nó trừu tượng lắm,có giảng 10 năm chưa chắc đã lãnh hội được đâu!"

Ghưh!Ai có thể cho em biết ,bọn nó đã làm thế nào không chứ?
Các bác đã thử cài Desktop Lock khóa tất cả mọi thứ chưa?Cài luôn thêm thằng DWK 3.2 khóa hết,cả Safe Mode,sau đó thử đột nhập vào máy(giả vờ không biết pass).Bác nào làm được thì bảo cho em nhé,em ứh thèm hỏi bọn nó nữa!

andoco2003
05-06-2008, 18:32

bạn đưa mình 1 cái usb trong vòng 10 phút mình sẽ làm mất pass các acc của máy bạn, khuyến mãi bạn muốn copy dữ liệu nào từ máy mình lấy luôn cho. ok. đó là cách mà người ta làm với máy bạn.(nếu không có ổ cd, và người ta cũng đâu có vô win đâu mà bạn khóa chi cho mất công)
chuyện phá pass các acc. nói như bạn chỉ có cách rút dây nguồn đem về là an toàn nhất. vì trong 1 thời gian ngắn (10 phút)thì có thể vào máy lấy dữ liệu được rồi

trước hết bạn vitieulong cho mình hỏi 1 câu: bạn biết làm 1 cho cái usb chay hrenboot không?(tức là nó chạy giống như mấy cái đĩa hrenboot đó) nếu làm được thì xong. người ta đột nhập máy bằng cách đó. trong hrenboot người ta bỏ pass acc admin-> vaof win lay du lieu -> ok. nếu không thì người ta dung mini win98 copy du liệu luôn(tuy nhiên hơi chậm). còn bạn biêt người đột nhập thì còn dễ nữa.

vitieulong
05-06-2008, 20:04
bạn đưa mình 1 cái usb trong vòng 10 phút mình sẽ làm mất pass các acc của máy bạn, khuyến mãi bạn muốn copy dữ liệu nào từ máy mình lấy luôn cho. ok. đó là cách mà người ta làm với máy bạn.(nếu không có ổ cd, và người ta cũng đâu có vô win đâu mà bạn khóa chi cho mất công)
chuyện phá pass các acc. nói như bạn chỉ có cách rút dây nguồn đem về là an toàn nhất. vì trong 1 thời gian ngắn (10 phút)thì có thể vào máy lấy dữ liệu được rồi

trước hết bạn vitieulong cho mình hỏi 1 câu: bạn biết làm 1 cho cái usb chay hrenboot không?(tức là nó chạy giống như mấy cái đĩa hrenboot đó) nếu làm được thì xong. người ta đột nhập máy bằng cách đó. trong hrenboot người ta bỏ pass acc admin-> vaof win lay du lieu -> ok. nếu không thì người ta dung mini win98 copy du liệu luôn(tuy nhiên hơi chậm). còn bạn biêt người đột nhập thì còn dễ nữa.

He he,bác này cũng không phải hạng thường!Em đã nghi ngờ nó dùng cách boot từ USB,nên em đã mò mẫm tạo hirenboot(không phải hrenbooot đâu nha)trong USB xem sao,thành công từ 1 máy "thí nghiệm"(dĩ nhiên là không phải máy của em rồi).Sau đó đem về máy kiểm chứng,mới phát hiện ra Main không hỗ trợ phần boot từ USB.Nhưng chắc chắn là nó vẫn phải qua USB để vào máy.Em cài DWK,chạy cùng Win,báo cáo các chương trình đã chạy trong ngày có kèm thời gian,biết là đã có người sử dụng máy khi em không có nhà.

Cứ cho là không giới hạn thời gian đột nhập,các bác còn biết cách nào khác nữa không?

Mà "dùng mini win98 copy dữ liệu" như thế nào vậy bác andoco2003?Bác nói rõ hơn được chứ?

andoco2003
06-06-2008, 17:08
bạn vitieulong có thể cho mình hỏi nếu bạn khóa bằng win off thì làm sao bạn dùng máy được máy?
còn mini win98 được tích hợp sẳn trên hirenboot. Còn hrenboot là mình viết sai chính tả thôi. bạn biết main máy bạn là gì không?

anhtuan1066
06-06-2008, 18:46
Thế máy tính bạn có ổ đỉa mềm ko? Ko boot dc bằng USB thì boot bằng đỉa mềm vậy! Cũng chỉ chưa đầy 10 phút là mở toan cánh cửa Windows

nino
06-06-2008, 23:56
Hic nói cho cùng muốn cấm người chung phòng không cho xài cùng máy tính mà lại sợ người ta buồn thì thật là pó tay...
Còn 1 chiêu cuối cùng nè: Cho hắn cái để bàn đó luôn đi, mua cái laptop xài riêng... xài xong cho vô tủ khóa lại.
Không mất lòng, không sợ mấy dữ liệu lol

Thread closed!

vitieulong
09-06-2008, 15:41
bạn vitieulong có thể cho mình hỏi nếu bạn khóa bằng win off thì làm sao bạn dùng máy được máy?

Win Off là 1 phần mềm khóa máy,em đặt pass để vào,set 1 phút là máy tự tắt.Nếu không biết pass của cái này thì vượt qua nó cũng không khó lắm!

còn mini win98 được tích hợp sẳn trên hirenboot
Bác nói rõ cách làm được không,nói chung chung vậy ai biết đâu mà lần chứ!

bạn biết main máy bạn là gì không?
Em nhớ mang máng nó thuộc dòng 845i,khe SDRam

Thế máy tính bạn có ổ đỉa mềm ko? Ko boot dc bằng USB thì boot bằng đỉa mềm vậy! Cũng chỉ chưa đầy 10 phút là mở toan cánh cửa Windows
He he!Máy của em là nâng cấp từ đời PII lên,vẫn giwux nguyên vỏ,cái ổ mềm chỉ để cho đẹp thôi!

Hic nói cho cùng muốn cấm người chung phòng không cho xài cùng máy tính mà lại sợ người ta buồn thì thật là pó tay...

Em cũng không muốn ngăn cấm gì,nhưng không thể để vào máy em 1 cách dễ dàng thôi!

Tiện các bác cho em hỏi luôn : Không dùng phần mềm,liệu có cách nào chỉnh cho máy tự tắt sau 1 khoảng thời gian nào đó được không?(Không phải như kiểu JetAudio đâu nhé,như vậy sẽ bị phát hiện ngay)
Các bác giúp nhé!

kaizvn
09-06-2008, 16:46
sao ko ai làm cái cảm ứng cho máy tính giống như xe máy nhỉ? "Sờ" vào chỗ nào đó rồi bấm turn on máy mới mở, không thì bấm tới vài trăm năm sau :w00t:

The Old Man
10-06-2008, 05:35
Tiện các bác cho em hỏi luôn : Không dùng phần mềm,liệu có cách nào chỉnh cho máy tự tắt sau 1 khoảng thời gian nào đó được không?(Không phải như kiểu JetAudio đâu nhé,như vậy sẽ bị phát hiện ngay)
Các bác giúp nhé!

Bạn có những câu hỏi nào cắc cớ nửa không post lên hết cho anh em CHIM NGƯỠNG.

Không cho dùng phần mểm thì dùng phần cứng có được không?

anhtuan1066
10-06-2008, 07:13

Dc chứ... mua con Relay hẹn giờ.. (giống bộ hẹn giờ trong cái quạt ấy) rồi gắn vào máy tính.. Đúng giờ hẹn là nó tắt cái bụp
Đó là "phần cứng" ko phải sao?
ha.. ha...

sugimoto
10-06-2008, 20:06

Bên Nhật Bản đang bán thiết bị bảo mật bằng vân tay ,thiết bị này kết nối với máy tính qua cổng USB sau khi cài đặt xong bạn phải dùng vân tay của mình để khởi động máy tính...Giá của sản phẩm này khoảng 7000JPY...Dùng cái này rất an toàn với những người ở chung không lo mất dữ liệu nhưng ngón tay thì có thể...mất bất cứ lúc nào...........

vitieulong
10-06-2008, 21:03

Bác cứ đùa dai,châm trọc em hoài.Ý của em là mình không cần cài đặt thêm 1 phần mềm nào cả,chỉ chỉnh trong máy thôi,như điều chỉnh registry,gpedit.msc,...chẳng hạn.

Dc chứ... mua con Relay hẹn giờ.. (giống bộ hẹn giờ trong cái quạt ấy) rồi gắn vào máy tính.. Đúng giờ hẹn là nó tắt cái bụp
Đó là "phần cứng" ko phải sao?
Dùng phần cứng như của bác cũng rất hay nhưng cái relay nó lù lù ra đó,chẳng lẽ bọn nó không biết cách "chăm sóc" sao?

Bên Nhật Bản đang bán thiết bị bảo mật bằng vân tay ,thiết bị này kết nối với máy tính qua cổng USB sau khi cài đặt xong bạn phải dùng vân tay của mình để khởi động máy tính...Giá của sản phẩm này khoảng 7000JPY...Dùng cái này rất an toàn với những người ở chung không lo mất dữ liệu nhưng ngón tay thì có thể...mất bất cứ lúc nào...........

Ha ha,sản phẩm này được đấy,giá mà y học ở Vn phát triển,có thể khiến ngón tay mọc dài ra như bên Nhật thì em cũng sắm thử.

manwhofind09
10-06-2008, 21:50
Bạn thử sử dụng lệnh DOS ẩn ổ đĩa để bảo mật xem.
Start\allprogram\acessorries\comandprompt. hiện bảng lệnh DOS
-gÕ diskpart rồi nhấn enter
-gõ tiếp list volume và nhấn enter
sẽ thấy mỗi volume là 1 ổ đĩa.( thường thì chúng ta hay để volume1=ổ C ,volume2= ổ D... ...)
muốn giấu ổ D ( =volume2):gõ seleck volume2 ,rồi enter
gõ tiếp Remove letter D rồi enter
Bây giờ mở cửa sổ windows ra sẽ thấy ổ D biến mất( chỉ là ẩn đi chứ dữ liệu vẫn còn nguyên)
*muốn mở lại ổ D: làm lại như trên nhưng thay lệnh remove letter D bằng lệnh assign letter D
$: đấy là chỉ áp dụng với những người bình thường, chứ với các pro họ vẫn mở được. hơn nữa ai muốn chơi xỏ bạn, người ta chỉ cần dùng 1 cái tua vít mở cache của bạn ra chọc ngoáy hay thay cả cái ổ cứng của bạn bằng 1 cái ổ cứng vứt đi nào đó, khéo bạn lại tưởng có siêu sao nào vào phá được máy của bạn bằng kiến thức lập trình của super pro...

ấy gõ select chứ không phải seleck nhé, mình đánh nhầm 1 tẹo

The Old Man
10-06-2008, 23:41
Bác cứ đùa dai,châm trọc em hoài.Ý của em là mình không cần cài đặt thêm 1 phần mềm nào cả,chỉ chỉnh trong máy thôi,như điều chỉnh registry,gpedit.msc,...chẳng hạn.

Dùng phần cứng như của bác cũng rất hay nhưng cái relay nó lù lù ra đó,chẳng lẽ bọn nó không biết cách "chăm sóc" sao?

Máy chung mà bạn muốn chỉ có một mình mình có quyền mà không cho người khác làm thì bạn là THÁNH. Bạn điều chỉnh registry, gpedit.msc được thì người khác củng làm được vậy.
Tóm tắt những gì bạn làm được thì người khác làm được vì là máy chung. Trừ khi bạn là Admin phân phối quyền cho người khác. Và may mắn cho mấy người khác là bạn không phải là Administrator.
Sao cố gắng đòi hỏi nhửng chuyện vô lý vậy.
Ngay cả máy cá nhân dùng riêng ở nhà với password, Antivirus, Firewall bảo mật đủ thứ mà còn bị phá phách, xâm nhập mà cả thế giới muốn bảo vệ không xong, nay bạn đem cái PC không có bảo mật bỏ giửa chợ rồi đòi hỏi phải được bảo mật theo ý của bạn thì ý tưởng đó không được bình thường.

manwhofind09
11-06-2008, 00:17
Bác TOM nên khuyên bạn vitieulong bắt chước mrBEAN : tháo chuột, tháo bàn phím cất đi, tháo luôn các dây nối nữa, khi nào dùng thì lọ mọ lắp vào.( mr BEAN tháo vô lăng xe ô tô ra để phòng bị trộm xe)

darkera13
11-06-2008, 00:24
Ông này bị bệnh!!!!!

The Old Man
11-06-2008, 08:10
Bác TOM nên khuyên bạn vitieulong bắt chước mrBEAN : tháo chuột, tháo bàn phím cất đi, tháo luôn các dây nối nữa, khi nào dùng thì lọ mọ lắp vào.( mr BEAN tháo vô lăng xe ô tô ra để phòng bị trộm xe)

Đã khuyên như thế từ đầu bài rồi.

sugimoto
11-06-2008, 15:08
Ha ha,sản phẩm này được đấy,giá mà y học ở Vn phát triển,có thể khiến ngón tay mọc dài ra như bên Nhật thì em cũng sắm thử.

Bạn này có bộ óc tưởng tượng ghê thật!?Chắc tưởng tui nói đùa???Bạn đã đi làm chứng minh thư chưa vậy sản phẩm này nó giống như miếng kính để bạn lấy vân tay vậy khi cắm cái này vào máy lúc khởi động bạn phải dùng mẫu vân tay khi cài đặt bạn đã dùng áp lên bề mặt của thiết bị(như màn hình cảm ứng vậy)bạn mới có thể khởi động được máy.Thiết bị này nhỏ hơn cả bao thuốc đi đâu bạn có thể cầm theo người...Còn chuyện dễ mất ngón tay là vì khi bạn cố tình không mở máy tính tôi e sẽ có người mượn đỡ ngón tay của bạn để xài thui........

vitieulong
11-06-2008, 16:20
Các bác thông cảm,có lẽ em bị bệnh thật,Trông người khỏe mạnh là thế,ai ngờ đến gặp bác sĩ,ông ta liệt kê ra hàng tá đủ các loại bệnh,không thể tưởng tượng nổi.Không tin,các bác thử gặp doctor xem.
Các bác ạ,em cũng đang rất bực mình vì cái không bình thường ấy đây.Đấy,có những lúc em ngồi nghĩ,tại sao từ thời nguyên thủy chúng ta lại "biến" thành như ngày nay?Sao không đi bộ cho khỏe chân,lại nghĩ ra cái xe đạp,xe máy hay ô tô làm gì?Bình thường con người sinh ra đã không có cánh,vậy thì đừng có mơ được bay như chim?Lại còn ông già gì ấy,sao không theo cái bình thường mà cứ khăng khăng trái đất hình cầu để phải lụy thân chứ?...

Thế đấy.em cũng chẳng biết sao.Chỉ nghe người ta bảo,không có những cái bất bình thường ấy,những cái tưởng chừng "thần kinh có vấn đề" hay "bị bệnh" ấy,thì cái máy tính mà các bác đang dùng nó chỉ là viển vông,chứ đừng nói gì tới việc khám phá vũ trụ !Chúng ta là con người chứ không phải là cái máy !

Còn chuyện dễ mất ngón tay là vì khi bạn cố tình không mở máy tính tôi e sẽ có người mượn đỡ ngón tay của bạn để xài thui........
Ý của em về sự phát triển của Y học Nhật Bản chính là ở chỗ này,chứ sp mã hóa bằng vân tay thì đã tung hoành trên thị trường từ rất lâu rồi,tin hay không tin gì nữa !

The Old Man
11-06-2008, 16:48
Các bác ạ,em cũng đang rất bực mình vì cái không bình thường ấy đây.Đấy,có những lúc em ngồi nghĩ,tại sao từ thời nguyên thủy chúng ta lại "biến" thành như ngày nay?Sao không đi bộ cho khỏe chân,lại nghĩ ra cái xe đạp,xe máy hay ô tô làm gì?Bình thường con người sinh ra đã không có cánh,vậy thì đừng có mơ được bay như chim?Lại còn ông già gì ấy,sao không theo cái bình thường mà cứ khăng khăng trái đất hình cầu để phải lụy thân chứ?...

Con người tiến bộ cho đến ngày nay là nhờ bộ óc biết suy luận chuyện phải trái, đúng sai, biết lấy cái sai để bổ túc cho cái đúng, biết lấy cái phải để ngăn ngừa cái trái, như thế mới gọi là tiến bộ. Còn khăn khăn giử cái trái cái sai thì chỉ đi nghịch lại sự phát triễn và sự phát triển đó đuợc gọi là khoa học vì khoa học như thời gian chỉ có đi tới chớ không có lui.

nguyen_lan2005
11-06-2008, 19:15
Những chương trình khóa máy tính ỏ mức nào đó điều phá được, Desktop Lock mà mạnh gì đâu mà mạnh. Không biết dùng OS gì?...
============
www.becivn.net
YH Nick: lanit_itec

anhtuan1066
11-06-2008, 19:51
Nghĩ đi nghĩ lại thấy những lời bạn vitieulong nói cũng lý thú đấy chứ!
Bạn vẫn có cơ hội làm dc mọi thứ bạn muốn, chống lại những phá phách mà đám bạn của bạn gây ra... đó là bạn cố gắng năng cao kiến thức tin học của mình sao cho ngang tầm hoặc hơn họ càng tốt... Khi ấy đương nhiên cái bạn làm họ ko thể biết dc, còn cái họ làm thì bạn đã nắm vững trong lòng bàn tay!
Đúng ko?

vitieulong
13-06-2008, 19:00
Kể ra cũng hơi lệch chủ đề chút.
Quay lại mục đích chính,các bác có cao kiến gì thì cứ đóng + góp ,em xin tiếp nhận .Xin chân thành cảm ơn!

anhtuan1066
13-06-2008, 20:23
Kể ra cũng hơi lệch chủ đề chút.
Quay lại mục đích chính,các bác có cao kiến gì thì cứ đóng + góp ,em xin tiếp nhận .Xin chân thành cảm ơn!
Bạn ơi! Nói thật là muốn giúp lắm, nhưng bạn cũng biết là tin học thì bao la, tôi nghĩ ít ra phải ngồi trên máy tính của bạn thì mới có thể đưa ra nhận định và giãi pháp chính xác đc

manwhofind09
13-06-2008, 23:07
Dùng syskey để bảo mật xem:
-start\run ,gõ syskey\enter
-chọn encryption enabled\ update
hiện bảng startup key.
-chọn pass word start up: nhập mật khẩu ( tối đa 128 ký tự).có giỏi nhớ thì nhập nhiều ký tự pass word vào.
-nhấn ok\ok
bây giờ muốn log on vào màn hình phải nhập mật khẩu.
(nếu quên mật khẩu chỉ có nước cài lại win thôi)

vitieulong
15-06-2008, 15:40
hiện bảng startup key.
-chọn pass word start up: nhập mật khẩu ( tối đa 128 ký tự).có giỏi nhớ thì nhập nhiều ký tự pass word vào.
-nhấn ok\ok

Cảm ơn bác,cách này cũng thấy hay hay!
Các bác cho em là điên cũng không sao,em đang tìm cách để phá cái khóa kiểu này.Bác nào phá được thì post cho em biết nhé!Thank for all!

welcom1985
27-07-2008, 21:57
hiện bảng startup key.
-nhấn ok\ok
bây giờ muốn log on vào màn hình phải nhập mật khẩu.
(nếu quên mật khẩu chỉ có nước cài lại win thôi)

Đã có người phá syskey bằng tay rồi he he ko phải dùng búa hay tua vít đâu nhá