PDA

View Full Version : Mua ổ cứng Cho Video Editing

vietskynet
25-05-2008, 22:53
Em đọc qua các thông số ở các hãng tư vấn về máy cho dựng phim thì đều thấy cần 1 ổ cứng riêng để chứa phim và dung lượng bèo nhất mà em từng thấy đề nghị là 300GB
Em vẫn chưa hiểu ổ cứng riêng này là thế nào
Máy em hiện tại chỉ có 160 GB (SATA) nhưng chứa phim quá nửa rồi (cái đó là đã sang đĩa bớt)
Hiện tại em muốn trang bị thêm 1 ổ cứng nữa, em nghe nói là có thể mua 1 ổ cứng ngoài công với 1 HDD Box rồi cho kết nối qua USB. Không biết nên làm như vậy hay cho gấn vào Mainboard luôn?

Dazzle
25-05-2008, 23:44
"Ổ cứng riêng" có nghĩa là ổ mua ở hiệu về như thế nào cắm vào như thế vậy. Ví dụ mua ổ 160Gb về cắm vào thành ổ F:\ 160Gb. Còn nếu khi mua máy về có một ổ cứng 160Gb rồi chia ra làm 3 ổ C:\, D:\, E:\...trên thực tế đấy vẫn chỉ là một ổ vật lý.
Đừng bao giwof nghĩ rằng ổ USB có thể dùng cho dựng phim vì tốc đọ truy xuất quá nhỏ.
Nên mua một ổ SATA khoảng 160Gb trở lên là đủ cho làm film.

The Old Man
26-05-2008, 00:44
Em đọc qua các thông số ở các hãng tư vấn về máy cho dựng phim thì đều thấy cần 1 ổ cứng riêng để chứa phim và dung lượng bèo nhất mà em từng thấy đề nghị là 300GB
Máy em hiện tại chỉ có 160 GB (SATA) nhưng chứa phim quá nửa rồi (cái đó là đã sang đĩa bớt)
Hiện tại em muốn trang bị thêm 1 ổ cứng nữa, em nghe nói là có thể mua 1 ổ cứng ngoài công với 1 HDD Box rồi cho kết nối qua USB. Không biết nên làm như vậy hay cho gấn vào Mainboard luôn?

Có 2 cách dùng khi đả mua thêm ổ cứng:
1. Gắn trong (Internal) vào máy Ví dụ là ổ D.
a. Lợi: Option này cho bạn dựng phim thẳng vào C hay D.
b. Hại: Không mang (portable) đi qua máy khác.
2. Gắn ngoài (External) qua cổng USB.
a. Lợi: Mang đi qua máy khác trao đổi dể dàng.
a. Hại: Không dựng phim thẳng vào D, mà chỉ dùng nó chứa sau khi dựng phim trong C.

thagnv
26-05-2008, 01:43
"Ổ cứng riêng" có nghĩa là ổ mua ở hiệu về như thế nào cắm vào như thế vậy. Ví dụ mua ổ 160Gb về cắm vào thành ổ F:\ 160Gb. Còn nếu khi mua máy về có một ổ cứng 160Gb rồi chia ra làm 3 ổ C:\, D:\, E:\...trên thực tế đấy vẫn chỉ là một ổ vật lý.
Đừng bao giwof nghĩ rằng ổ USB có thể dùng cho dựng phim vì tốc đọ truy xuất quá nhỏ.
Nên mua một ổ SATA khoảng 160Gb trở lên là đủ cho làm film.
Hic hic... em vẫn đang dựng bằng cái này, chắc tại phim, clip ca nhạc của em nó nho nhỏ nên chưa thấy gì... :(

Tại em dựng bằng laptop nên phải chịu thôi... :buck:

Có cách nào ko bác?

hunghoai
26-05-2008, 07:13
dựng bằng laptop thì mua ổ có giao tiếp 1394 ấy

QuocPham
26-05-2008, 07:36
Chắc phim của mình cũng nhỏ nhỏ nên dùng được ngõ USB

minhducgamer
26-05-2008, 08:27
-Ổ cứng riêng để chứa film là để cho các dịch vụ họ chứa mẫu.Nếu làm gia đình hay vọc chơi thì sao cũng được.Vì ổ riêng dùng lưu mẫu thì khi ổ system có gì format lại cũng ko sao.Mà cũng chỉ làm dịch vụ mới cần chứa cực kỳ nhiều mẫu nên cần riêng ổ chứa riêng cho an toàn vì nhiều quá thì backup cũng ko hết, như bạn nói là tầm 300Gb đó.
-Riêng trường hợp của bạn thì dùng mấy ỗ cứng lưu động cũng tốt lắm đó.Film nào cần dựng thì dùng ổ cứng của máy , cái nào cần lưu trữ ít sài th2i tống qua ổ cứng lưu động.
DV làm film cũng vậy thôi - chứa mẫu 300-*** Gb nhưng sài có bi nhiêu đâu.Rất nhiều thứ để ngâm giấm đó chứ ko sài.Nhưng thà để đó lâu lâu có cần sài nhớ móc cái ra liền.Còn mà chứa vào ổ lưu động là gần như quên luôn.Mỗi lần muốn sài kiếm lại thôi cũng mệt -> cần ổ chứa riêng dung lượng càng lớn càng tốt.

vietskynet
26-05-2008, 12:35
Vậy theo các tư vấn trên chắc em nên mua loại ổ 300GB Internal rồi cho vào thùng máy luôn cho tiện
Vì em quay rất nhiều phim về du lịch làm minh họa cho khách. Tính riêng cái Sóc Trăng-Bến Tre không cũng đã hơn 20GB phim. Đúng như anh gì nói, có lúc để ngâm giấm chơi nhưng không thể xóa vì lúc cần thì chả biết nó ở mô
Với lại theo như các anh tư vấn thì ổ USB tốc độ truy xuất chậm, mà có khi khách yêu cầu xử lý phim rất nhanh
Thôi thì mua thêm cái nhỏ nhỏ 40GB để làm di động nữa, theo em thì ổ 40GB bây giờ cũng chả bi nhiêu mà một lần chuyển phim đi cùng lắm là 20GB thôi, có cái 300GB thì hơi phê, không biết nên mua loại nào

dragonlys
26-05-2008, 13:58
Dựng + Lưu = băng thông + dung lượng.
Nếu dựng HD không sài Raid = không ổn, render,...
Nếu dựng SD có thể chấp nhận.
Nếu dựng analog pó tay.
Seagate Sata, 7200rpm, Sata 300, bộ nhớ 16MB.

thagnv
26-05-2008, 20:13
Vậy theo các tư vấn trên chắc em nên mua loại ổ 300GB Internal rồi cho vào thùng máy luôn cho tiện
Vì em quay rất nhiều phim về du lịch làm minh họa cho khách. Tính riêng cái Sóc Trăng-Bến Tre không cũng đã hơn 20GB phim. Đúng như anh gì nói, có lúc để ngâm giấm chơi nhưng không thể xóa vì lúc cần thì chả biết nó ở mô
Với lại theo như các anh tư vấn thì ổ USB tốc độ truy xuất chậm, mà có khi khách yêu cầu xử lý phim rất nhanh
Thôi thì mua thêm cái nhỏ nhỏ 40GB để làm di động nữa, theo em thì ổ 40GB bây giờ cũng chả bi nhiêu mà một lần chuyển phim đi cùng lắm là 20GB thôi, có cái 300GB thì hơi phê, không biết nên mua loại nào
Em xài cái 250GB của WD rẻ mà bác, tính ra 1GB ~ 10k. Bảo hành 3 năm... rẻ chán! lol

Dazzle
26-05-2008, 20:24
Thôi thì mua thêm cái nhỏ nhỏ 40GB để làm di động nữa
Hãy biết từ chối những cái thứ đồ cũ đó đi: Các ổ 40Gb đa phần là kết nối ATA, tốc độ chậm, ồn. Linh kiện cho Videoediting nên luôn là mới và tân tiến: Cứ nhằm mà sài con nào SATA, tốc đọ cao, bộ nhớ trong lớn (8-16Mb). Còn dung lượng 160, 200, 250, 300Gb thì tùy túi tiền.

pirate_patu
30-05-2008, 09:58
làm phim thì băng thông và tốc độ quay của ổ đĩa là quan trọng, còn dung lượng bây giờ thì vô tư rồi.
MOng bác sớm chọn được ổ tốt.