PDA

View Full Version : Hỏi về tạo video file cho xem trên máy ảnh số Cybershot DSC-W150 của Sony

future_star
24-05-2008, 23:32
Các bác cho em hỏi chút. Em mới tậu được con DSC-W150 của Sony. Nay em muốn copy 1 ít video clip vào thẻ nhớ để xem trên máy ảnh (kiểu như xem trên MP4 ấy) nhưng ko biết làm thế nào. Em thấy file video quay từ máy ảnh xuất ra dạng MPG, tuy nhiên sau khi convert 1 file video trên máy tính sang MPG rồi copy vào thẻ nhớ thì khi xem trên máy ảnh nó báo lỗi (Error File). Với file ảnh JPG thì ok nhưng file MPG thì ko được, mặc dù em đã đặt tên theo đúng quy tắc rồi.Ai giúp em được ko?

Học Mò
25-05-2008, 10:21
Các bác cho em hỏi chút. Em mới tậu được con DSC-W150 của Sony. Nay em muốn copy 1 ít video clip vào thẻ nhớ để xem trên máy ảnh (kiểu như xem trên MP4 ấy) nhưng ko biết làm thế nào. Em thấy file video quay từ máy ảnh xuất ra dạng MPG, tuy nhiên sau khi convert 1 file video trên máy tính sang MPG rồi copy vào thẻ nhớ thì khi xem trên máy ảnh nó báo lỗi (Error File). Với file ảnh JPG thì ok nhưng file MPG thì ko được, mặc dù em đã đặt tên theo đúng quy tắc rồi.Ai giúp em được ko?

- Bạn xem máy ảnh hỗ trợ những loại đuôi file video nào? Sau đó dùng Quick time đã ************** để chuyển đuôi ra đúng định dạng đó.Hoặc bạn sử dụng CD kèm theo máy (khi bạn mua nếu là máy mới) sẽ có phần mềm đổi đuôi cho file video để máy ảnh của bạn đọc được.( bạn cũng có thể dùng Ulead video studio 11.x để đổi đuôi video). Chúc thành công!

future_star
25-05-2008, 16:15
Em thấy trên sách hướng dẫn thì máy chỉ hỗ trợ định dạng MPG. Em dùng Total Video Converter để chuyển 1 clip từ flv sang mpg rồi copy vào thẻ nhớ. Tuy nhiên ko đọc được. Ko biết có phải do frame/second, bitrate... khác nhau nên ko đọc được hay ko?

Co Loa
25-05-2008, 16:25
>Ko biết có phải do frame/second, bitrate... khác nhau nên ko đọc được hay ko?

chắc là vậy, bạn hãy xem 1 video file nào và máy chạy được mà xem độ phân giải, hệ màu, bitrate, codec v..v

Chính xác nhất là đọc trong sách hướng dẫn xem máy hỗ trợ định dạng nào.

Dazzle
25-05-2008, 23:38
Có loại máy ảnh ghi hình ở định dạng ngớ ngẩn 15 frames/giây. Nếu bạn chuyển được film định xem ra tần xuất đó thì chắc là nó sẽ "chiếu" cho bạn xem được!