PDA

View Full Version : password PC

vang
24-05-2008, 22:04
Các bạn oi có ai chỉ cho mình cách tạo password cho máy tính được không. Cái PC của mình hôm mới mua về không có password bây giờ thấy có password, minh không biết làm sao nữa, có bạn nào giúp minh với? thanks nhiều nha!

bluesky1612
24-05-2008, 22:12
Gì kì vậy? Bạn muốn tạo pass hay gỡ pass? Tạo thì có 2 loại, 1 loại trong CMOS và 1 loại trong Windows.

m.o.s
24-05-2008, 22:13
máy xài chung hả bạn ? thừ các đơn giản nhất nè : nhấn CTRL+Alt +nhấn phím delete
- Phần username : administrator --> Enter

* Nếu có password luôn không vô được thì chỉ còn nước dùng hiẻnt boot reset pass thôi

TienNTT
25-05-2008, 11:21
Đúng như bạn m.o.s hướng dẫn.
Chỉ nhắc bạn là nhấn giữ 2 phím CTRL+ALT rồi nhấn phím Delete 2 lần.
Và bạn dùng WinXP mới thực hiện như vậy.
Đối với Vista có bạn nào biết xin chỉ giáo cho anh em với.

The Old Man
25-05-2008, 14:20
Đối với Vista có bạn nào biết xin chỉ giáo cho anh em với.

Đối với Vista, User nào cài máy thì user đó là Administrator.

uroif
25-05-2008, 17:19
Các bạn oi có ai chỉ cho mình cách tạo password cho máy tính được không. Cái PC của mình hôm mới mua về không có password bây giờ thấy có password, minh không biết làm sao nữa, có bạn nào giúp minh với? thanks nhiều nha!

Có 2 loại password bảo vệ chủ yếu:
1. Password từ lúc BIOS bắt đầu khởi động
Để hủy password này, bạn chỉ việc clear CMOS hoặc tháo pin ra.
2. Password đăng nhập Windows
Để hủy password này, có nhiều cách. Có thể dùng đĩa Hiren's Boot để reset lại. Hoặc bạn vào Safe-mode, vào tài khoản Administrator, vào User Accounts, Remove password là xong.

TienNTT
25-05-2008, 23:40
Có 2 loại password bảo vệ chủ yếu:
1. Password từ lúc BIOS bắt đầu khởi động
Để hủy password này, bạn chỉ việc clear CMOS hoặc tháo pin ra.
2. Password đăng nhập Windows
Để hủy password này, có nhiều cách. Có thể dùng đĩa Hiren's Boot để reset lại. Hoặc bạn vào Safe-mode, vào tài khoản Administrator, vào User Accounts, Remove password là xong.

Tôi thấy còn một dạng password nữa không phải tạo trong BIOS hay trong User Account mà tạo ngay trong Windows (syskey). Khi khởi động lại máy trước khi xuất hiện màn hình đăng nhập vào Windows sẽ có một cửa sổ yêu cầu nhập đúng mật khẩu mới tiếp tục. Có thể dùng Hiren' Boot để hủy nó không bạn?

The Old Man
26-05-2008, 01:04
Hoặc bạn vào Safe-mode, vào tài khoản Administrator, vào User Accounts, Remove password là xong.

Đoạt quyền của Administrator dể dàng như vậy sao? :no: :no: :no:

tanphuong85
26-05-2008, 07:43
Đoạt quyền của Administrator dể dàng như vậy sao? :no: :no: :no:

Được đấy bác Tom ạ , thông thường cài win xp sp2 xong , đến giai đoạn hỏi autoupdate,security center ,nó sẽ bắt mình tạo 1 user để dùng (đôi khi lại ko cần).Và chúng ta vẫn tiếp tục sử dụng user đó , cài đặt thêm phần mềm để xài ...Còn user administrator thì khi vào Safe Mode mới thấy , do đó nó ko có mật khẩu , và có thể set password lại các user con khác :D

The Old Man
26-05-2008, 08:08
Hì Hì ! Đơn giản thiệt!!!
Cài Win mà không có administrator password thì giống như là nhà trống giữa đồng. Bản cài Windows tên gì thế, chắc không phải là của bác BILL làm rồi.
Ai truyền giáo cái kiểu cài đặt như thế vậy?
Bác Bill mà nghe được chắc mừng lắm, khỏi mất công fix các securities cho HDH.

tanphuong85
26-05-2008, 10:58
Rất nhiều người Vn xài bản win đó đấy bác Tom ạ:). Trong quá trình cài do thói quen next next , đặt xong tên máy , đến lúc win yêu cầu đặt mật khẩu administrator , họ thường cho qua ko đặt mật khẩu administrator . Do đó , khi cài xong , user administrator thường bị ẩn , và như đã nói ở trên , win sẽ bắt mình tạo 1 user con để xài . Do đó rất nhiều máy tính ở VN , mọi người đều xài user thấp hơn admin . Các bác kỹ thuật dựa vào đó mà khi máy mất pass thường vào administrator để đổi lại pass user con :D

welcom1985
27-07-2008, 21:41
Tôi thấy còn một dạng password nữa không phải tạo trong BIOS hay trong User Account mà tạo ngay trong Windows (syskey). Khi khởi động lại máy trước khi xuất hiện màn hình đăng nhập vào Windows sẽ có một cửa sổ yêu cầu nhập đúng mật khẩu mới tiếp tục. Có thể dùng Hiren' Boot để hủy nó không bạn?

Có nhiều cách để xử Syskey, cách 1 dùng Hirent boot (phá syskey rồi khỏi sử dụng lần sau lun). Cách 2 dùng phần mềm chuyên dùng trong Windows (xem được pass), tên gì tui quên mất nhưng khó sử dụng. Cách 3 dùng đĩa WinPE và một số tập tin phụ để vượt Syskey thành công 100% có thể tái sử dụng syskey và không làm hư hệ thống cũng như ko mất các thiết lập cài đặt phần mêm he he he

The Old Man
28-07-2008, 00:34
Các KTV chột mắt chắc cho rằng các PC User mù nên muốn làm vua bằng cách truyền bá cài Windows không có admin pasword.
Các KTV chột thì đúng nhưng chẳng lẻ tất cá các PC Users lại mù sao.

Thật là bức xúc khi thấy mọi người chịu mù như thế.
Sorry! nếu lời nói có quá đáng. Nhưng không chịu nổi cái sai lầm ăn sâu trong thế hệ IT của VN.

Mổi lần thấy lời khuyên "Hảy vào Safe-mode, vào tài khoản Administrator, vào User Accounts, Remove password là xong", là thấy bực mình hết sức.

ruckus
28-07-2008, 00:48
Oài , bác TOM nói quá rồi. Đó là vì sai lầm theo thói quen thôi. Em thấy hầu hết những người có chút hiểu biết về security thì đều đặt pass tại cửa sò admin. Và tất nhiên không phải ai cũng có kiến thức về chuyện này. Người không biết đôi khi còn thấy khó chịu vì mỗi lần vào win đều phải nhập pass...

The Old Man
28-07-2008, 07:13
Oài , bác TOM nói quá rồi. Đó là vì sai lầm theo thói quen thôi. Em thấy hầu hết những người có chút hiểu biết về security thì đều đặt pass tại cửa sò admin. Và tất nhiên không phải ai cũng có kiến thức về chuyện này. Người không biết đôi khi còn thấy khó chịu vì mỗi lần vào win đều phải nhập pass...

Cái bức xúc là đây.
Đã biết là sai lầm vì thói quen, rồi để và nuôi dưởng cái thói quen thành rể, gốc, căn bãn.
Đó chính là cái tôi muốn nói. Sai lầm nhưng mà là thói quen của mọi người nên không kể là sai lầm?????. Lập luận gì mà mà nghe dung dưởng sai trái vậy.!!

ikar
28-07-2008, 09:26
ac ac dân có học ko à an noi nhã nhặn tí chứ chủ yếu là trao đổi kinh nghiệm thôi