PDA

View Full Version : Giúp mình với cái lỗi này với.

PCNoobie
24-05-2008, 14:57
Máy tính Pen 4, vừa được thay nguồn mới, nâng cấp Ram từ 512 lên tới 1Gb. Card hình ngoài. Vậy mà khi cài game online, offline xong chơi thì ba đơ luôn, mình cứ chơi được 15 phút là game dừng, luôn phải bấm cái phím (giữa Ctrl và Alt) để thoát ra ngoài. Cố chơi tiếp nữa là máy tính restart lại luôn.Thậm chí khi mình quét Kasperky online virus scanner cũng bị restart lại.
Tưởng là lỗi Win, card hình, card sound, vậy mà cài lại Win, run đĩa card hình ATI, run card sound rồi mà vẫn bị nhu vậy.
Nó báo lỗi, lúc thì game error, lúc thì Error Visual Basic ++..
Giờ nó chỉ dùng để đọc được báo mà thui, bằng IE và FireFox.
Chán wa, giúp mình với các bạn ơi.

yeucine
24-05-2008, 16:17
Máy tính Pen 4, vừa được thay nguồn mới, nâng cấp Ram từ 512 lên tới 1Gb. Card hình ngoài. Vậy mà khi cài game online, offline xong chơi thì ba đơ luôn, mình cứ chơi được 15 phút là game dừng, luôn phải bấm cái phím (giữa Ctrl và Alt) để thoát ra ngoài. Cố chơi tiếp nữa là máy tính restart lại luôn.Thậm chí khi mình quét Kasperky online virus scanner cũng bị restart lại.
Tưởng là lỗi Win, card hình, card sound, vậy mà cài lại Win, run đĩa card hình ATI, run card sound rồi mà vẫn bị nhu vậy.
Nó báo lỗi, lúc thì game error, lúc thì Error Visual Basic ++..
Giờ nó chỉ dùng để đọc được báo mà thui, bằng IE và FireFox.
Chán wa, giúp mình với các bạn ơi.

CHo biết thêm về cái dòng gạch dưới chút?

PCNoobie
24-05-2008, 16:31
Thanks, trước đây máy chỉ có 1 thanh Ram 512 của Samsung, Main Intel, mình muốn nó chạy nhanh hơn nên mua thêm một thanh Ram nữa của Trần Anh(nhưng ko phải của Sam Sung) và lắp vô.

uroif
24-05-2008, 16:43
Có thể xung đột RAM đó bạn. Bạn thử chạy một thanh RAM mới thôi xem có bị lỗi như vậy nữa không? Sau đó lại chỉ chạy một thanh cũ. Nếu cả 2 đều ổn cả thì 2 RAM không tương thích nhau rồi.

ahit
24-05-2008, 16:46
Đúng rùi. Có thể do xung đột RAM. Thường bạn gắn 2 thanh phải cùng hiệu, cùng xung thì nó chạy mới ngon

DAT DUYEN
24-05-2008, 17:00
À A Cai Nay Minh Cung Gap Roi , Do 2 Thanh Ram Nay Khong Tuong Thich Ay Ma
Ban Coi Lai Di No Co Cung Loai Khong, Cung B Khong Nha

tanphuong85
24-05-2008, 19:11
Máy tớ chạy 4 cây 512 , của 3 hiệu Samsung , Elixir , Kingston , ko hề đứng.Nói chung thì quan trọng là bus phải giống nhau .Main Intel thì hỗ trợ tốt các loại Ram rồi.Thử làm cách mấy bạn kia bày đi , chạy thử từng cây thử có bị ko.Nếu cây mới bị treo thì nó bị lỗi rồi , đem ra đổi đi.Còn chạy từng cây mà ko em nào bị đứng cả , thì cắm cả 2 cây vào , rút card rời ra , chạy card onboard thử thế nào (bạn mới nâng cấp card nữa đúng ko).Nếu ko treo thì do card rồi.Thông thường card Ati kén 1 số game , và khi cài driver , nên chọn custom , chọn cài phần driver thôi.Cài phần control center thường hay bị lỗi visual basic hoặc net framework lắm .

PCNoobie
24-05-2008, 22:50
Hay wa, đúng là cái lỗi đó, 2 thanh Ram chắc óanh nhau rồi. Mình rút thằng Ram Samsung ra, chỉ cắm Elixir(mới mua của Trần Anh) máy chạy rât ngon khi chơi game. Cái cũ kia cũng đã được chạy 3 năm rồi. Không biết mình nên giữ lại hay ném bỏ đi nhỉ?

thanhnam852005
25-05-2008, 10:36
Vậy là củng có thể cái thanh Ram củ của bạn nó đã bị lỗi luôn ròi đó bạn à,lúc trứơc mình củng bị như vậy đó

uroif
25-05-2008, 17:24
Nếu là xung đột RAM mà cả hai vẫn tốt thì bạn cứ giữ lại cũng đc, hoặc trao đổi với ai đó có con RAM y hệt con RAM cũ của bạn hoặc ...bán tạm đi mua con y hệt con cũ mà dùng.

PCNoobie
25-05-2008, 20:29
Tiện thể cho mình hỏi cách khắc phục cái lỗi này: Mình để PC ở chế độ Standby, lúc sau quay lại sử dụng là nó restart lại luôn, mất bao nhiêu thời gian khởi động.

tanphuong85
26-05-2008, 08:09
Hay wa, đúng là cái lỗi đó, 2 thanh Ram chắc óanh nhau rồi. Mình rút thằng Ram Samsung ra, chỉ cắm Elixir(mới mua của Trần Anh) máy chạy rât ngon khi chơi game. Cái cũ kia cũng đã được chạy 3 năm rồi. Không biết mình nên giữ lại hay ném bỏ đi nhỉ?

Chạy được 3 năm hết bảo hành thì hư được rồi , tiếc gì nữa :)
Vấn đề standby , dạo này ai xài kiểu đó nữa , chạy hibernation đi.Desktop-properties-screensaver-power-hibernation-enable hibernation
Khi tắt máy , nếu ko thấy chữ hibernation hiện ra thì bấm thêm nút shift sẽ thấy

thanhsoros
26-05-2008, 17:07
Chắc bị lỗi RAM rồi, mở case ra tháo RAM và lắp lại la ok thôi

user_84_gialam
27-05-2008, 00:28
Tiện thể cho mình hỏi cách khắc phục cái lỗi này: Mình để PC ở chế độ Standby, lúc sau quay lại sử dụng là nó restart lại luôn, mất bao nhiêu thời gian khởi động.

Chắc bạn dùng laptop hả ???