PDA

View Full Version : Biểu tượng của CD

bestempire
15-06-2003, 03:08
Các bác có biết cách tạo biểu tượng cho CD khi burn CD mới không (Biểu tượng của ổ CD trong My Computer ý)

congto
15-06-2003, 07:32
Chào bạn "bestempire"!
Đầu tiên bạn phải kiếm file biểu tượng như ý Vidu: lovely.exe, hacker.exe....<bạn thường thấy ở trong các đĩa cd co autorun>
Sau đó bạn dùng txt để soạn nội dung file AUTORUN.INF <
Vidu: [autorun] --- dòng này phải có
ICON= file biểu tượng.EXE>
Đây là cách đơn giản nhất -- ngoài ra còn có thể tạo thêm autorun một loạt các lựa chọn khác-- bạn có thể tham khoả ở một địa có autorun hoàn chỉnh và mở file autorun.inf để tham khảo cách của họ!

Hy vọng được học hỏi thêm ở các bạn!

bestempire
15-06-2003, 13:20
Cám ơn Congto nhưng mình lại muốn làm khác

Biểu tượng của ổ đĩa CD khi mở My computer ra. Thông thượng biểu tượng này là hình đĩa CD, nhưng mình muốn nó là một hình ảnh do mình tự chọn, ví dụ logo của cty mình chẳng hạn

Nis
16-06-2003, 02:30
Tui hiểu ý bác rùi. Đầu tiên vào đây tải chương trình Icon Workshop nè: http://www.vnunet.com/Download/1133415
Sau đó cài và chạy nó, vào mục Edit -> Customize Windows Icon hoặc nhấn F7, rồi chọn thẻ Customize Folder -> Click vào nút '...' để chọn ổ CD muốn đổi biểu tượng -> Ok. Rồi nhấn Change Icon -> Browse tới icon của bạn -> OK hoặc bạn cũng có thể đổi biểu tượng cho tất cả các ổ CD trong máy bằng cách:
+ Nhấn F7 -> Chọn thẻ Miscellaneous
+ Chọn mục CD-Rom Drives và nhấn Change Icon -> tương tự như trên.
Thân!!!

Yến Trang
16-06-2003, 02:44
Bạn thêm vào đĩa tập autorun.inf trong đó nội dung như sau:
[autorun]
icon=name.ico
trong đó name bằng tên tập tin *.ico mà bạn đã làm trước

Nis
16-06-2003, 03:23
Hoặc tìm các chương trình tạo đĩa autorun, bạn có thể chọn icon cho đĩa, file nhạc cần chạy lúc bỏ đĩa vào và các trò mắm muối khác nữa, ra ngoài mua, ko thiếu gì. Còn cách trên của mình thì mình tưởng là bạn hỏi để đổi biểu tượng cho ổ CD lúc ko có đĩa.

bestempire
17-06-2003, 01:08
Xin lỗi, nhưng để tạo file.ico thì mình làm thế nào, dùng photoshop có được không