PDA

View Full Version : [TUTOR] Tạo mô hình bằng cái gì dễ nhất

Ghostlake114
15-06-2003, 01:08
Đây chỉ là kinh nghiệm của em, có sai thì em sai chứ ko có sách nào;
1. Thú thiếc người ngợm: editable poly
2. Đường cong phức tạp, cầu đường, mái vòm, Nurb
3. Bề mặt khó nhưng lại cần góc vuông: spline.
....................
Nurbs mạnh nhưng em ko thể chịu nổi cái việc tesselate polygon của nó, nó tạo ra quá nhiều đa giác trong khi mô hình ko cần như vậy=> tốc độ chậm đi và nhiều khi số đa giác ko đẹp như ý
Poly sướng, đã nhưng gặp bề mặt cong kiểu hoa văn trên cửa là đứt
Spline hay, nhưng đụng phải vấn đề có quá nhìu loại điểm, khó chơi với cái cong cong đều...

Shinra
15-06-2003, 01:36
Riêng mặt người thì Shin vẫn khoái dùng NURBS hơn .. Polygon cũng tốt, nó thích hợp với mặt người kiểu hoạt hình hơn là dạng mặt người chính xác .. Trong MAX có sẵn một các base mấy đường spline hình cắt mặt người cũng dễ xài lắm ..
Phải nói NURBS và Mesh ( polygon ) đều là 2 thứ rất mạnh và rất tiện.

Ghostlake114
15-06-2003, 01:46
Chưa...chắc đâu Shin, mấy cái model của Poser là bằng poly hết đó, ko có bóng của Nurbs đâu

Shinra
15-06-2003, 01:54
Thì DAZ họ scan trực tiếp từ mô hình ngoài mà, Poly là phải òi ! ( đâu phải dựng bằng Polygon .. ) Cái máy scan 3d đó cũng phê nhở ! Hìh, Shin chỉ nói đối với Shin thì Shin thích xài NURBS hơn, vì chỉ cần thay đổi một đường lượn là lại ra một kết quả mới ..
Shin ko nói Polygon dở, nó hay đó, SHin cũng thích xài lắm !

Ghostlake114
15-06-2003, 01:59
Ko fải tui chê Nurbs, nhưng nếu làm MÔ HÌNH CHO POSER thì ko thể chọn Nurbs được, ông hay làm Nurbs chắc thấy số polygon nó tạo ra...fê wá
Có cách nào số polygon của Nurbs giảm ko nhỉ, nó tạo ra 1 mạng poly chằng chịt cứ như rừng cà mau..hix

Ghostlake114
15-06-2003, 02:00
Wên ,mà ko chơi multires hay optimize được đâu, tui thử rùi, hỏng mô hình hết mới bùn

Shinra
16-06-2003, 06:17
Ui giời, Convert nó sang Mesh --> xong !
Còn MultiRes thì giữ số Polygon khoảng 70-80% thì model vẫn ok, chỉnh lại mesh chút thôi. Còn cái Optimize thì dở ẹc .. nhưng đôi khi nó cho kết quả tốt hơn MultiRes nếu model ko gãy khúc, hay lượn nhiều quá.

Ghostlake114
18-06-2003, 01:05
Trời ơi, nói như pa thì huề...
convert sang mesh thì cũng chừng ấy poly chứ seo ít hơn...
Khi pa loft nurbs ấy, đặt show edge là thấy ngay số poly tạo ra của nurbs surface mà, số p0loly ấy có wa mesh cũng thế.../
Vấn đề là có cách nào khi loft nurbs mà số poly ko tạo ra nhìu như thế ko nhỉ....chặc

Dirty_Urgly_Cat
26-06-2003, 10:00
Shin hay Gl ui,
vít típ tut về nurbs đi mấy ông ui,nhất là dùng nurbs để làm mặt người

Ghostlake114
26-06-2003, 10:16
à, mới bít cái polygon cruncher, dùng để loại bỏ bớt poly, để xem nào