PDA

View Full Version : Vaio Recovery Center - cứu cứu

ZellJ
21-05-2008, 02:41
Các bác ơi, tình hình của em là thế này, em xin trình bày với các bác tình cảnh bi đát của em. Em dùng con Vaio FJ-170, nó có một phân vùng recovery. Từ trước đến nay khi em cài lại đều chạy cái Vaio recovery center từ winXP có sẵn ( winXP này là kèm theo máy). Hôm trước em recover lại lúc pin nó đang yếu, không để ý thế là nó ngưng giữa chừng . Thế là em đành ngậm ngùi cài bằng đĩa WinXP không có bản quyền, định bụng cài xong sẽ vào trang support của vaio để tìm cái phần mềm Vaio recovery center kia để còn lấy lại winXP xịn đang dùng ( có đầy đủ driver + ultilities ). Thế nhưng em tìm đỏ mắt cũng không thấy . Thế là đành phải boot vào thẳng phần recovery ( ấn F10 lúc đang khởi động) thì nó bắt nhập password CMOS ( huhu, em nhỡ lập lâu lắm rồi, bây giờ quên mất rồi, thử bao nhiêu cái toàn sai thôi ). Bây giờ em đang ở tình cảnh giở khóc giở cười, không biết làm sao để có thể quay lại với ngày xưa êm đẹp. Các bác ơi vào đây giúp em cứu em Vaio với

garungh5n1
21-05-2008, 07:06
Bạn vào đay http://esupport.sony.com/perl/select-system.pl?PRODTYPE=1,24,26,66,9,70,5,72 để down driver và application cho máy. goodluck

ZellJ
21-05-2008, 10:02
Chủ yếu là mình muốn lấy lại được bộ WinXP có bản quyền. Driver thì mình có cả rồi. Nhưng recover lại từ phân vùng ẩn thì nhanh hơn cài đặt lại nhiều. Mình recover mất khoảng 30ph, cài đặt các phần mềm cần thiết nữa thì chỉ mất hơn 1 tiếng là cùng.

cuongadvance
21-05-2008, 11:39
tốt nhất là tìm cách gỡ pass cho cmos(khoai đấy)
hoặc mang đến nơi bảo hành

garungh5n1
21-05-2008, 11:51
dừng có đùa, mật khẩu CMOS máy xách tay mà là khoai ah. một vấn đề rắc rối đấy. muốn lấy lại pass thì đem tới TT cham sóc khách hàng của sony, or tt bảo hành

ZellJ
21-05-2008, 16:22
Muốn reset pass CMOS máy laptop phải thay EProm cơ( nó lưu pass trên đó để bảo mật), có mấy chỗ nhận làm với giá 10USD nhưng em chưa dám thử. Sợ thay xong ảnh hưởng đến main. Liệu có cách nào cài dc phần mềm recovery của Vaio khác sang không nhỉ. Vì em vẫn còn dữ liệu trong phân vùng recovery. Chỉ không có phần mềm để chạy thôi.

master2007
21-05-2008, 16:46
Bạn chịu khó lên trang web của Sony và tìm ************ máy của bạn, down manual về

ZellJ
22-05-2008, 00:44
Không có manual nào nói về cách phá pass CMOS của laptop đâu. Em chat với thằng support rồi mà. Nó bắt em gọi điện sang Mỹ hỏi. Bó chiếu.

tqcuong
26-06-2008, 09:30
mình cũng sử dụng Vaio VGN SZ75GN/B xài hệ điều hành Vistai Business trong luc Recover cung bị mất nguồn vậy phải làm sao?

vnmarser
03-11-2008, 15:41
Xóa thẳng cả cái phân vùng recovery đi, cài lại win. Bản quyền cho win thì nằm dưới đáy laptop ý.

Tớ cũng dùng Vaio, mua về nó cài sẵn Vista với cả đống thứ không cần thiết. Tớ xóa tiệt các phân vùng, tạo lại theo ý mình, sau đó cài win vista bằng cái key nằm ở đáy của laptop. Cài xong rồi activate, rồi cài các thứ mà mình cần. Xong!!!

hddlab
03-11-2008, 16:16
Update lại BIOS có khi giải quyết được vấn đề đấy!

inoutbox
05-11-2008, 11:20
Neu ban con có thế cài dc windows moi thi có nghĩa là vẫn boot dc đĩa cd rui vay ban cho dia cd boot vao chon muc pha password trong cmos la ok luôn không anh huong dên cai ji va cung không cân tháo gi da ca kô cần alo sang mỹ đau co thê mang dên 18 trần đâi nghĩa wwww.baoan.vn minh lam giúp free luôn nhé

hieu.parkcorp
03-08-2010, 16:48
máy của bạn vẫn vào VAIO Recovery Center là ok rồi. còn việc hỏi pass là do vaio cài vào( mình nghĩ vậy) lúc trước mình cũng bị trường hợp hỏi pass mỗi khi vào cmos như bạn, mình sài cái toshiba khi tháo pin ra gắn vào lại thì nó hỏi pass cmos và không cho vào win, lúc ấy mình chẳn biết làm cắch nào để vào win được và cũng chẳn biết cắch phá pass cmos của nó. cuối cùng nhờ ông anh IT ông không dùng phần mềm nào hết và tháo máy mình ra ngay trước mặt mình làm mình sợ ổng không biết làm hư ai ngờ ổng làm trong vòng 5'. ổng tháo máy ra gở cục pin cmos ra rồi dùng thanh sắt chạm 2 đầu +;- trên cái main(không phải cục pin cmos nhen) ông để trong 10 giây rồi gắn pin vào khởi động lại máy chẳn còn hỏi pass nữa. mình chỉ chia sẽ vấn đề thôi nếu không đúng mong mọi người đừng cười chê.http://ddth.com/images/icons/icon12.gif