PDA

View Full Version : Burn Video DVD

Kamate
21-05-2008, 00:33
Chào các bác,
Em có một số movies dạng .avi, muốn burn thành DVD để xem ở đầu máy DVD. Em đã dùng Nero 7 Premium nhưng burn chậm quá, mất 2 tiếng 1 DVD, chắc tại có Preview. Các bác có biết software nào burn DVD movie nhanh hơn , có thể share với em được không ạ?

Xin cám ơn.

nino
21-05-2008, 06:52
Cái nào cũng vậy thôi bác à, nó cũng cần phải có thời gian chuyển code chứ, hơn nữa, máy càng mạnh thì tốc độ sẽ khá hơn.

lam thoi
21-05-2008, 13:01
Tốc độ và dể sử dụng là Ulead DVD movie factory

Dazzle
21-05-2008, 15:34
Thời gian gần đây rất nhiều members mới vao hỏi về cách thức làm việc với định dang DVD và các câu hỏi thường lặp lại. Mong DVE_nc1402 mở một chuyên mục về DVD tập hợp tất cả mọi câu hỏi thường gặp cho vào một chỗ. Ai cần gì cứ vào đó mà đọc. Có lẽ như vậy sẽ có kiến thức tổng hợp về DVD cho tất cả mọi người!

hdfilm
22-05-2008, 22:39
roxio
cung ok lam do

schala
21-06-2008, 17:48
Nếu bạn muốn ghi nhanh (khoảng 20 phút) mà vẫn xem được trên đầu DVD thì cũng có cách là bạn chọn cách ghi DATA DVD đối với các file dạng *.avi.Khi đó với các đầu DVD hỗ trợ định dạng MP4 bây giờ là bạn có thể xem được rồi.Chào bạn!

minhducgamer
22-06-2008, 10:35
Nếu bạn muốn ghi nhanh (khoảng 20 phút) mà vẫn xem được trên đầu DVD thì cũng có cách là bạn chọn cách ghi DATA DVD đối với các file dạng *.avi.Khi đó với các đầu DVD hỗ trợ định dạng MP4 bây giờ là bạn có thể xem được rồi.Chào bạn!

Hên Sui ah nha.Còn xe m AVI đó là định dạng nào nữa.Nếu MP4 thì mới được.
Nhưng mà với AVI ghi thành DVD với thời gian 2h là ko lâu đâu.Vì Nero phải encode lại.

quandtth
07-01-2009, 12:10
Xin hỏi các bác cách burn film DVD có tựa đề vào đĩa DVD video như thế nào nhỉ ?

dung_phuc_dan
25-03-2009, 17:59
chào các thành viên cho mình hỏi mình dùng ulead 11 làm một đoạn phim dài chừng 60p mình nén DVD vào ổ được hơn 3 gi mở dàn coi vẫn bình thường nhưng dùng nero 6 để gi ra địa nero báo lỗi dùng EXPRESSbum để gi cũng báo lỗi gi vcd lại được dùng totalvideo converter chuyển lai DVD nero cũng báo lỗi hiện tượng trên là bị gì mong được giup đỡ

Co Loa
25-03-2009, 18:05
>dùng ulead 11 làm một đoạn phim dài chừng 60p mình nén DVD vào ổ được hơn 3 gi

Là file *.mpg hay chuẩn Video DVD có cả folder VIDEO_TS?

>ra địa nero báo lỗi dùng EXPRESSbum để gi cũng báo lỗi gi vcd lại được dùng totalvideo converter chuyển lai DVD nero cũng báo lỗi

Nó báo lỗi gì?

dung_phuc_dan
26-03-2009, 19:01
nero báo Nocompatible fie found mong coloa giải dúp em

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

nén vào ổ bằng phai mpg

Co Loa
26-03-2009, 20:37
Chắc là bạn dùng trình Nero Burning ROM và chọn Video DVD. Làm theo cách này thì trước hết các files (IFO, BUP, VOB)phải đúng chuẩn DVD có nghĩa là được tạo bởi trình DVD authoring.
Bạn hãy chạy trình Nero Vision và chọn Video DVD sau đó nhập file mpg vào và làm theo các bước trong đó, trình này dễ sử dụng và giao diện thân thiện.
Nhược điểm duy nhất là nếu file mpeg thường bị convert lại, hãy vào phần tính chất đánh dấu kiểm vào phần smart encoding.

dung_phuc_dan
27-03-2009, 09:20
nero em cài hoàn chỉng rồi em bum địa sang địa được mà DVD copy disc thì lại được còn bum DVD-video files nó báo lỗi không nhận phai được em phải làm gi đây anh hay nero 6 không gi DVD được

napoleon2vn
18-04-2009, 19:50
xin chào !!

có anh em nào chỉ tiếp vấn đề này không.mình cũng bị trục trặc như vậy ,có ai chỉ giúp dùm cái ,thank nhiều

hoaediting
21-04-2009, 15:08
1 file video bỏ vào Procoder 3( mình khoái dùng thằng này) chọn đầu ra là VOB DVD, nó sẽ encoder ra 1 thư mục tên VIDEO_TS có các file VTS,VOB,BUP,IFO, mở Nero lên chọn ghi đĩa DVD Video, kéo nguyên cái thư mục VIDEO_TS vào rồi Burn, 15 phút 1 DVD tốc độ 4X.
Cái Procoder ngoài cửa hàng CD 7000 1 đĩa, mấy bạn khỏi tốn công tìm ***** mệt lắm.

Co Loa
21-04-2009, 21:17
Tôi thì để nguyên file và copy vào HDD chiếu lên TV chẳng phải chuyển đổi gì ;=)

sonlam_vpcb
25-04-2009, 12:30
minh muon su dung thanh thao chuong trinh neoro cac ban co the giup minh dc ko?

Co Loa
26-04-2009, 16:47
Vào đây: http://www.nero.com/ena/support-nero9-tutorials.html?NeroSID=7ea0b74d589bc96763055cb0e07 33673

diepthanh
26-04-2009, 21:55
Chào các anh!
Em cũng có nhiều file AVI, em đã dùng Procoder3 để convert sang VOB
Sau đó, dùng Nero7 để ghi ra DVD thì không được đẹp.
Em thử dùng TMPGEnc DVD Author để nối các thư mục DVD Video (có chứa VOB) và burn bằng chính phần mềm TMPGEnc DVD Author thì kết quả tuyệt vời
Em làm như vậy có dông dài quá không?
Không lẽ phần mềm Nero lại ghi DVD dỡ hơn TMPGEnc DVD Author vậy các anh?

hoaediting
26-04-2009, 22:36
.....................................

Co Loa
27-04-2009, 00:35
>Không lẽ phần mềm Nero lại ghi DVD dỡ hơn TMPGEnc DVD Author vậy các anh?

Sao lại mập mờ giữa giày với dép, chính sác phải nói rằng Nero convert DVD chất lượng kém hơn TMPGEnc DVD Author .

>mình thấy từ trước tới giờ Procoder là phần mềm encoder tiêu chuẩn nhất đấy

chưa chắc, dựa vào đâu mà bạn kết luận như vậy? bạn đã dùng bao nhiêu sản phẩm Hard và software encoder rồi?

diepthanh
27-04-2009, 18:25
Ý em nói là dùng Canopus3 convert AVI sang VOB là tuyệt đẹp như ý rồi.
Nhưng burn ra dĩa DVD thì thấy TMPGEnc DVD Author hơn hẳn Nero 7
Phải vậy không các bác ?

lovev_lovev
28-04-2009, 01:14
Ý em nói là dùng Canopus3 convert AVI sang VOB là tuyệt đẹp như ý rồi.
Nhưng burn ra dĩa DVD thì thấy TMPGEnc DVD Author hơn hẳn Nero 7
Phải vậy không các bác ?

Như vậy thì theo em nghĩ là bác sai rồi!
đã dùng canopus procoder 3 convert ra DVD rồi tức là chất lượng đã được đưa ra phần mềm mà bác bảo ghi đĩa đẹp hơn thì không thể vì trông nó thế nào thì dùng em nào ghi cũng thể !

diepthanh
28-04-2009, 12:21
Các bác ơi !
Như vậy là em đã làm thừa 1 công đoạn rồi phải không?
Mình đã có 1 file AVI (được biên tập lồng nhạc từ nhiều flie AVI bằng Ulead 10)
Vậy mình chỉ dùng TMPGEnc DVD Author chỉnh sửa chút xíu rồi burn luôn ra dĩa DVD là được luôn phải không ạ !
Sao có bác bảo là phải dùng Canopus3 convert AVI sang VOB rồi ghi dĩa mới đẹp
Em có đọc lại nhiều bài nhưng còn lăn tăn lắm (vì có bài từ 2005) em chẳng biết làm như thế nào cho gọn và đẹp nữa.
Mong các bác chỉ giáo thêm!

hoaediting
28-04-2009, 22:49
nếu bạn làm project trên ulead thì TMPGEnc DVD Author xuất thẳng ra vob, đánh đĩa bằng nero ok.

Davidphuocthanh
13-07-2009, 17:51
xin chào diễn dàn . xin chỉ dẫn cách ghi đĩa vcd và dvd xin cảm ơn .

Co Loa
13-07-2009, 18:31
Trong này hơi bị nhiếu đấy tìm đọc trước đi.

vtb123
19-07-2009, 11:25
Giúp em với sao cài nero 7 em chép video dvd không được

Co Loa
19-07-2009, 16:23
Hãy trình bày rõ ràng thao tác như thế nào đi, hỏi mà như bỏ bom thế ai mà giả nhời được.

depienar
07-08-2009, 15:14
chào bác CL và anh em, mình đã đi 1 vòng quanh diễn đàn nhưng còn bối rối vì là người mới.
vấn đề của mình như sau : mình xài Adobe premiere 2.0 và total video convert để cắt ghép file phim *.VOB từ 1 DVD , chọn lọc những cảnh hành động hay , tách tiếng , sau đó ghép nhạc và xuất ra DVD.
* các câu hỏi mong được giải đáp :
1. chỉ xài 2 phần mềm này + nero 7.0 thì có được ko ? nếu được thì thao tác cụ thể như thế nào ?
2. ko xài tất cả phần mềm trên thì xài những phần mềm nào mà vẫn đảm bảo chất lượng ? thao tác cụ thể như thế nào.
mình thấy vấn đề mình đưa ra là đơn giản nhưng cũng trong phạm vi rộng. vì vậy mình mong mọi người đưa ra phần mềm mà mình hay dùng.
ví dụ : bác CL chỉnh sửa file VOB bằng phần mềm nào, tách tiếng và ghép nhạc rồi xuất ra DVD bằng phần mềm nào ?
3. câu hỏi cuối cùng : mong anh em đưa ra 1 công thức làm mẫu cho người mới như mình
xin cảm ơn anh em

minhducgamer
07-08-2009, 18:10
1. làm được.
2. mình AP vẫn làm đc. thao tác cụ thể thì.. ko biết gì hết sao chỉ. Chỉ sơ sơ đại ý thì đc chứ hướng dẫn từng bước thì đợi bác Coloa có rảnh tìm cho vậy.
Còn đại khái là thế nầy:
B1. Đổi đuôi VOB-> MPG
B2. Vào AP cimport file MPG đ1o chỉnh sữa thoải máy
B3. Out ra lại định dàng tùy thích - ghi điã nếu thích luôn.

Vấn đề u đưa ra ko đơn giản tý nào (với ai chưa rành), còn với ai rành rùi thì cực kỳ đơn giản. Giống như biết đọc rồi th2i đọc tờ báo đơn giản lắm, còn ko biết thì...chẳng biết chỉ sao.

3.mẫu chung thì hơi kh1o ah. Vì film thời nay giờ đang thịnh là dạng nén mpg4,divX.... Trong khi u hỏi VOB.Nên.....

Co Loa
09-08-2009, 02:03
>1. chỉ xài 2 phần mềm này + nero 7.0 thì có được ko ? nếu được thì thao tác cụ thể như thế nào ?

Dùng Nero Vision phiên bản mới nhất làm được dễ dàng nhưng nhược điểm là trình này sẽ convert lại và chất lượng sẽ giảm đi. Thao tác thế nào thì bạn tự vào trang nhà sx mà xem sách hướng dẫn download free.

>bác CL chỉnh sửa file VOB bằng phần mềm nào, tách tiếng và ghép nhạc rồi xuất ra DVD bằng phần mềm nào ?

a, Tôi tách hình và tiếng ra riêng bằng trình dgmpgdec
b, nếu không có nhu cầu chyển cảnh tôi dùng trình cuttermaran để cắt những đoạn mình thích, kết quả tôi có file final y chang như file gốc về chất lượng hình tiếng.
c, còn muốn đổi cảnh hay effects giữa những clip hay thay đổi ăm thanh thì bắt buộc phải dùng trình sử lý video hay audio, kết quả file final sẽ thay đổi về chất lượng là điều đương nhiên.

>3. câu hỏi cuối cùng : mong anh em đưa ra 1 công thức làm mẫu cho người mới như mình

ý kiến riêng tôi thì nếu bạn không rành về video hay software thì dùng những trình nào hỗ trợ edit video cho những người không chuyên ví dụ Nero Vision hay Corel/Ulead Avid/pinacle Video Studio.

gvhieu
15-09-2009, 21:50
cho em hỏi khi ghi ra đĩa để dùng cho đầu DVD hoặc ghi ra CD, VCD thì ghi tốc độ như thế nào để đầu đĩa dân dụng có thể đọc được? vì em thấy nó có nhiều tốc độ quá x12,... x48
thanks cả nhà!

dhpaul
15-09-2009, 22:13
Tốc độ nào cũng được bác à. Tuy nhiên với các đĩa Tàu thì nên ghi ở tốc độ thấp.

Co Loa
16-09-2009, 01:49
Nếu ghi VCD thì để tốc độ x8 còn đối với DVD thì x4, nếu dùng đĩa hàng hiệu tốt thì ghi theo công thức (tốc độ tối đa mà đầu ghi hỗ trợ chia cho 2).

minhducgamer
16-09-2009, 09:36
Câu thòng theo của bác Coloa thì ở VN ko hề có rùi. Toàn treo đầu dê bán thịt giả cầy chứ ko đc thịt cầy nữa là.
Ngay cả DVD hộp rời toàn ghi Made in Japan....nhưng đa số toàn hàng tàu khựa.

Dazzle
16-09-2009, 11:04
3. câu hỏi cuối cùng : mong anh em đưa ra 1 công thức làm mẫu cho người mới như mình

Chuyện sử lý Video thì chả cá MỘT công thức nào duy nhất cả, bởi lẽ định dang files có rất nhiều, mỗi định dạng đòi hỏi cách sử lý khác nhau. Đang dùng trình PRO lỗi thời mà dính chưởng HD thì chỉ có khóc. Nhưng đôi khi trình ngớ ngẩn lại giải quyết được chuyện đó. Hôm qua có người đưa mấy cái thể nhớ có chứa phim quay bbằng máy ảnh đến dựng đĩa. Files phim ở định dạng QuickTime khuôn hình HD 1280x720px. Sau một hồi loay hoay mình chợt nhớ UVS có thể sử lý HD, nên dùng ngay nó chuyển thẳng ra VCD. Vậy nên, để có thể sử lý Video cần có kiến thức tổng thể và càng nhiều hiểu biết về các trình dựng càng thuận lợi cho công việc.

phankhanh
30-10-2009, 18:47
Với file Avi>DVD em thường dùng Procoder 3 để cho ra cái thư mục VIDEO_TS(trong đó chứa các file VTS,VOB,BUP,IFO), sau đó em dùng TMPGEnc Authoring Works 4 để Burn ra DVD luôn.
Cho em hỏi là có nên dùng TMPGEnc Authoring Works 4 để burn ra DVD luôn không? Hay là sau khi dùng TMPGEnc Authoring Works 4 thì burn DVD bằng Corel DVD Movie Factory 7 pro??? VÀ khi xuất file ra từ TMPGEnc thì xuất file gi?

Co Loa
30-10-2009, 18:54
Dùng ngay chính trình TMPGEnc Authoring Works 4 để làm hết tất cả các công đọn từ đầu đến cuối viêc gì phải thêm trình nào nữa.

phankhanh
30-10-2009, 19:05
Em cũng nghĩ TMPGEnc Authoring Works 4 làm được. Nhưng đọc rất nhiều bài viết của các bác khác thì lại nói:
0/Ulead..> AVI
1/Procoder 3 > để xất ra MPG 2
2/TMPGEnc Authoring > để xuất ra VOB (dạng video_ts)
3/Corel DVD Movie Factory 7 > DVD (tốt hơn Nero)
Không biết làm như thế có tối ưu không??

Co Loa
30-10-2009, 19:13
Nghe là 1 chuyện tự mình làm và đúc kết kinh nghiệm mới là thực tế, trên mạng vô số thông tin của đủ dạng người kể cả nhà sx nó là thứ thông tin vô thường vô phạt. Ngay cả những định lý hay công thức chùng ta dùng nó chỉ đúng với ngày hôm nay mà thôi vì biết đâu tương lai sẽ có người kết luận ngược lại ;=)

Còn các studio chuyên nghiệp hay hollywood họ làm như sau.

Video -> MPEG hardware encoder -> MPEG-2
audio -> AC3, DTS hardware encoder -> ac3, DTS, THX
graphic, photos, text -> adobe photoshop -> menu
mpeg-2, audio, menus -> Sonic Scenarist -> DLT
DLT -> mastering -> DVD dics

phankhanh
30-10-2009, 21:32
Hic. Quy trình họ làm khá phức tạp nhỉ. Không phải người trong nghề chắc chẳng bao giờ biết được những cái này! Với lại bác nói ra thì chỉ biết thế thôi chứ làm theo họ chắc không được quá.
Cảm ơn bác.

minhducgamer
30-10-2009, 22:02
Làm đc sao ko. Có điều tốn tiền và tốn time thôi. Cứ thử 1 cái menu tĩnh tốn tầm 5-15', cái menu động phức tạp tốn từ 10-30'.Đó là làm rành máy mạnh chạy nhanh. Chứ ko thì làm cái menu 2 lớp (cầu kỳ cho đẹp) chắc cả tiếng .

Co Loa
30-10-2009, 22:09
Cái chính là ta biết đang đứng ở điểm nào và nhu cầu mục đích sử dụng đĩa, dùng ngay mấy mấy trình như Nero Vision, TMPGEnc Authoring Works 4 hay corel moviefactory là tốt lắm rồi, tôi thì chẳng cầu kỳ menu gì cho hoa mắt cái chính là chất lượng đoạn phim cần chiếu.

phankhanh
30-10-2009, 22:14
Cái chính là ta biết đang đứng ở điểm nào và nhu cầu mục đích sử dụng đĩa, dùng ngay mấy mấy trình như Nero Vision, TMPGEnc Authoring Works 4 hay corel moviefactory là tốt lắm rồi, tôi thì chẳng cầu kỳ menu gì cho hoa mắt cái chính là chất lượng đoạn phim cần chiếu.

He he..Bác nói câu này đúng ý em đóa!

vietc21
01-02-2010, 16:13
Tình hình là mình thường lấy mấy file film *.avi trên mạng rồi dùng Tmpge authoring 3 để burn ra đĩa DVD xem trên TV.Nhưng khi làm xong trình chiếu lên TV thì khung hình hay bị bóp lại thành 2 sọc đen bên.
Mong các bác hướng dẫn .

ANTOAN
03-02-2010, 19:28
khi chuyển bị lộn sang chuẩn 16.9

ognlaido
04-02-2010, 20:44
ngày trước mình dùng Adobe Encore DVD 1.5 và 2.0, bây giờ mình dùng Adobe Encore DVD Cs3 và mình thấy rất tuyệt, khó có soft nào so sánh được trình ghi đĩa DVD này

Co Loa
04-02-2010, 21:37
Nếu chỉ để ghi đĩa hay author DVD thì có đầy trình freeware cứ gì phải Encore :=)

ducduong86
25-02-2010, 11:51
Chào các anh!
Em cũng có nhiều file AVI, em đã dùng Procoder3 để convert sang VOB
Sau đó, dùng Nero7 để ghi ra DVD thì không được đẹp.
Em thử dùng TMPGEnc DVD Author để nối các thư mục DVD Video (có chứa VOB) và burn bằng chính phần mềm TMPGEnc DVD Author thì kết quả tuyệt vời
Em làm như vậy có dông dài quá không?
Không lẽ phần mềm Nero lại ghi DVD dỡ hơn TMPGEnc DVD Author vậy các anh?

Ông này lại Burn theo kiểu DVD Video rồi. Burn theo kiểu Data xem có nét không.

phambaquyet
02-10-2010, 09:52
Burn dvd thi hơi lâu bạn dung thử cái này xem:
Sonne DVD Burner: http://trituevn.tk/z4618-Sonne-DVD-Burner-4.3.0.2088.html