PDA

View Full Version : Người dùng đang online

mavang
20-05-2008, 09:45
Tôi dùng winform, làm thế nào để biết một user khác đang online, xin được giúp đỡ

nguyen_lan2005
20-05-2008, 21:13
Bạn cần phân biệt số người đang sử dụng ứng dụng WinForm hoặc số người đang online ở ứng dụng WebForm...

Bạn chưa nói rõ nên không thể chia sẻ... ^^.
=====================================
http://www.becivn.net/traininghot.aspx
YH Mess: lanit_itec

mavang
21-05-2008, 13:34
viết một ứng dụng trên winform, dùng csdl Sql Server, mình muốn biết user hiện tại có dùng chương trình không.
Đầu tiên mình định dùng một biến trong CSDL đặt trạng thái là online/offline. khi tắt chương trình sẽ offline, nhưng nếu máy trạm đó mà tự dưng restart, hay mất điện thì không thay đổi cập nhật được trạng thái

sonC0609k
21-05-2008, 15:43
đó là cái chuyện đương nhiên
muốn kiểm tra xem có đang online ko đâu phải 1 ông client tự đăng ký vào database được
client kết nối vào server , và server sẽ kiểm tra xem kết nối có sống hay không? lúc đó mới biết được người dùng có đang sử dụng ứng dụng của bạn không?

minh_hieu.tk3
24-05-2008, 06:38
Có ý này hay, bạn phải tự làm đấy nhé!
Bên server bạn tạo ra một timer, tạo ra một luồng nhận tin, cứ sau 1 hoặc hai giây nó lại kiểm tra từ các client, nó chỉ cần nhận một chuỗi nào đó mà bạn định nghĩa sẵn cho nó, để kiểm tra từng máy xem còn gửi đến cho nó chuỗi đó hay không. Nếu các client không còn gửi nữa thì server sẽ viết giấy BÁO TỬ cho nó.
Bên client thì chắc bạn đã hiểu chứ
Chúc thành công!