PDA

View Full Version : thay pin cmos

dqragon
19-05-2008, 23:00
desktop mình chậm ngày tháng, qua thông tin trên net mình được biết là pin cmos cần phải thay (ko biết có chính xác không) vì mình cũng đã chỉnh vài lần nhưng cứ vẫn chậm so với date time hiện tại. Vậy các thành viên chỉ mình cách thay nhe' (mình là nữ, không rành lắm về phần cứng, mình chỉ biết cách mở thùng máy để vệ sinh sơ sơ), cho mình hỏi: nếu đi mua pin cmos thì có cần phải lưu ý gì không hay chỉ cần ra cửa hàng bán thiết bị máy tính mua cục pin cmos về thay vào vị trí cũ hay ko? cần phải thao tác gì nữa ko.. như khai báo gì thêm nữa, mong các bạn chỉ giúp, chi tiết mình rất cám ơn.

Và còn vấn đề thay ổ DVD RW: mình bị hư ổ ghi, nay muốn thay khác, thì mình chỉ cần mua mới và tháo ổ cũ, gắn ổ mới đúng theo vị trí cũng như dây dẫn ổ cũ phải không, có cần lưu ý gì khi mua cũng như lắp ráp ko?

Mình rất mong các bạn giúp đỡ, vì qua thông tin trên net, nếu pin cmos hết ko thay sẽ khiến máy tính gặp trục trặc, giúp mình nhé!! cám ơn các bạn nhiều.

yeucine
19-05-2008, 23:08
desktop mình chậm ngày tháng, qua thông tin trên net mình được biết là pin cmos cần phải thay (ko biết có chính xác không) vì mình cũng đã chỉnh vài lần nhưng cứ vẫn chậm so với date time hiện tại. Vậy các thành viên chỉ mình cách thay nhe' (mình là nữ, không rành lắm về phần cứng, mình chỉ biết cách mở thùng máy để vệ sinh sơ sơ), cho mình hỏi: nếu đi mua pin cmos thì có cần phải lưu ý gì không hay chỉ cần ra cửa hàng bán thiết bị máy tính mua cục pin cmos về thay vào vị trí cũ hay ko? cần phải thao tác gì nữa ko.. như khai báo gì thêm nữa, mong các bạn chỉ giúp, chi tiết mình rất cám ơn.
Bạn nữ meeeeeeeeeeến ! Thao tác quan trọng nhất để thay pin là ....tắt điện. (Sợ bị giật :))

romario
20-05-2008, 10:28
lây lâu mới thấy có bạn nữ thích mày mò máy tính như vậy hem. Pin CMOS cứ thay bình thường. Ổ DVD tháo cũ thay mới, bạn nhớ lắp cản thận không lại làm cong máy cái jum ở ổ đĩa. Cuối cùng mặc đò bảo hộ vào rồi hãy thay nhứ. BB

alo_ola
20-05-2008, 17:02
CPU mua bao lâu mà hết pin vậy ta?coi chừng kg phải bệnh đó ,dọc phá tùm lum rùi ôm hận đó nha....hehehe!

camuoidua
23-05-2008, 09:35
mình sài 5 măm vẩn chạy tốt