PDA

View Full Version : Để học lập trình Web, trên máy cần cài những phần mềm / công cụ nào?

manhhung12
19-05-2008, 14:26
Chào các bạn.
Nhà tôi có 1 cậu nhóc xin cho đi học Lập trình WEB. Tôi thì không rành về mấy cái này. Vậy nhờ các bạn hướng dẫn cần cài những công cụ hay phần mềm nào/ mua hay download ở đâu đẻ cài vào máy (HĐH win vista) để cho cậu ấm học và làm bài tập. (Học lớp 7 nghi hè Nhà trường cho 1 học bổng bán phần của lớp học lập trình WEB).
Cảm ơn các bạn nhiều

khoanhi
19-05-2008, 14:28
Theo anh nói thì chắc chỉ cần cài Office 2003 có kèm theo Front Page

mrvinh88
27-09-2009, 22:03
chao cac ban,toi moi lam quen voi viec lap trinh web nen co rat nhieu kho khan xin moi nguoi hay chi bao de co cach hoc tot nhat

duongdangquoc
28-09-2009, 15:35
Theo anh nói thì chắc chỉ cần cài Office 2003 có kèm theo Front Page

Ak Sao ko kêu người ta xài notepad luôn đi. Ít ra đã học web thì cũng nên cài Dreamweaver chứ. Đó là web tĩnh còn web động thì để cậu ấm nhà anh học từ từ đã nhé.

zmt264
28-09-2009, 15:44
tại vì mặc dù MS đã ra Expression Web thay cho FrontPage từ lâu, nhưng trên thị trường vẫn nhan nhản sách về Front Page nên chúng ta còn lạc hậu lắm.

Chủ đề tương tự topic này cũng nhiều, vừa mới thảo luận tại đây: http://www.ddth.com/showthread.php?p=1838964

izwebz
28-09-2009, 21:53
Dreamweaver tuy hay và mạnh, nhưng cách sử dụng nó đâu có đơn giản hỉ? nhìn qua cái giao diện thấy quá trời nút đã nhức đầu rồi :D

Bạn có thể tham khảo thêm video tutorial này có nói về công cụ cần để làm web.

http://www.izwebz.com/video-tutorials/cong-cu-lam-web/

matbao135
30-09-2009, 12:18
Nếu học HTML thì ko cần cài gì cả Notepadd cho lành. Hoặc cài notepad++
Nếu là dân coder thì không nên dùng phần mềm gì khác code tay hay hơn bạn ạ
Tớ từng là coder đây!

cavang125
04-10-2009, 19:13
nếu là web đơn giản thì dùng FrontPage kèm theo gói ofice (nếu bạn đã hiểu về html, có thể viết html thì dùng notepad cho nó lành - còn ko thì dùng notepad ++)

còn là 1 dự án web lớn thì có lẽ dùng Dreamweaver

còn đơn thuần là tạo 1 forum đơn giản -> vào forumotion.com đăng ký 1 cái forum free rồi vào chinhphuc.info học cách thiết kế, hack mod template...

còn mốn tạo trang chủ để đăgn thông tin thì bạn có thể sử dụng nukeviet - hệ thốgn portal mã nguồn mở káh tốt của Việt Nam, hoặc sử dụng joomla nếu bạn muốn web mình cool hơn nukeviet tí nữa.

chúc bạn thành công :)

trunguyenvn
18-12-2009, 04:59
Dreamweaver: Công cụ để dàn trang cho website, chỉnh sửa code và tạo code....
Photoshop: Thiết kế giao diện cho website

2 công cụ này là cơ bản của lớp công nghệ Web mà bạn đang đề cập.
Tài liệu và CD thì có bán tại các nhà sách. Nếu ở HCM có thể vào nhà sách Minh Khai hoặc Nguyễn Văn Cừ.

Bạn nên xem sách có phiên bản nào mới nhất, thì mua CD cùng phiên bản đó, như vậy sẽ dễ học hơn.

Vì lý do: CD có phiên bản mới nhất, nhưng sách thì chưa có như vậy sẽ có vài bất tiện khi đọc sách và thực hành.