PDA

View Full Version : Laptop HP không kết nối cổng 1394

digitalct
18-05-2008, 22:10
Em có người bạn vừa mua 1 cái laptop hiệu HP Pavilion dv6000 có hỗ trợ cổng 1394. Khi mua ở cửa hàng cài sẳn Windows XP SP3 và premiere 6.5. Khi mang về kết nối với cổng 1394 từ camcorder SONY thì máy không nhận. Các anh có kinh nghiệm về vấn đề này xin hướng dẫn. Thanks
Về setup và phần cứng Laptop em không rành lắm.

Co Loa
18-05-2008, 22:39
Trước tiên hãy kiểm tra xem cổng firewire có được cài đặt trong Windows XP hay không. Kích chuột phải vào icon Network trên Desktop và chọn tính chất nếu trong đó ngoài card mạng LAN ra còn phải có 1394 nữa.

Tắt PC sau đó Bật máy quay để chế độ play tiếp theo khởi động PC.
Mở Windows Explorer và dưới các ổ đĩa thấy icon máy quay là PC đã kết nối được với camera.

Hãy làm theo chỉ dẫn có gì hỏi tiếp ;=)

cu anh
18-05-2008, 22:45
Trong box này có mấy bài nói về kết nối máy tính với máy quay qua ngõ 1394 (máy tính không nhận máy quay).
Việc đầu tiên bác Hậu lấy chính máy quay đó (cả luôn cáp đó luôn) đi kiểm tra ở máy tính khác trước đi, nếu nhận thì lỗi do cái laptop, mà thường lỗi là do máy quay và cáp, nhưng cũng không loại trừ trường hợp đặc biệt lol

digitalct
18-05-2008, 22:54
Em đã chọn icon Network và properties thấy có 1394 Connecion, LAN nhưng cắm cabe 1394 và máy vẫn không nhận Camcorder mặc dù đã làm nhiều lần rồi vẫn vấy Và em cũng chọn Manage máy nhận đầy đủ các Driver. Với Windows XP trong máy để bàn thì dễ nhận lắm nhưng laptop sao khó quá. Em định cài Windows lại nhưng bên cửa hàng họ không đưa cho đĩa Driver gì cả.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Trong box này có mấy bài nói về kết nối máy tính với máy quay qua ngõ 1394 (máy tính không nhận máy quay).
Việc đầu tiên bác Hậu lấy chính máy quay đó (cả luôn cáp đó luôn) đi kiểm tra ở máy tính khác trước đi, nếu nhận thì lỗi do cái laptop, mà thường lỗi là do máy quay và cáp, nhưng cũng không loại trừ trường hợp đặc biệt lol

Nhà em có cả 6PC dùng để dựng phim và hằng ngày mình capture vẫn bình thường mà. Còn Camcorder thì em đã thử 4 máy rồi kể cả đổi 8 cọng cáp luôn rồi. Mình nghĩ cũng có thể do lỗi của Laptop. Em có cái Lenovo vẫn capture bình thường không có vấn đề gì hết.

cu anh
18-05-2008, 23:03
Đổi cọng cáp xịn đi Hậu ơi, laptop nó chảnh lắm, không xài bằng cáp 1394 giá 10k được đâu (loại có 2 đầu bé đó)

digitalct
18-05-2008, 23:08
Đổi cọng cáp xịn đi Hậu ơi, laptop nó chảnh lắm, không xài bằng cáp 1394 giá 10k được đâu (loại có 2 đầu bé đó)

Em có mua một cọng hai đầu nhỏ luôn rồi và 2 cọng xịn đi theo card Matrox mua thêm giắc nối lớn tới nhỏ luôn. Rối quá.

cu anh
18-05-2008, 23:14
vậy vác cái laptop đi bảo hành lol, pó tay...

quên,camera có thử vô cái laptop khác chưa?

digitalct
18-05-2008, 23:19
Em có thử với cái Lenovo rồi vẫn bình thường. Chắc phải mang đi BH quá. Bây giờ cắm vào nó như cục sắt vậy.

cu anh
18-05-2008, 23:22
thua lol

digitalct
19-05-2008, 10:21
thua lol
Sáng nay bảo anh bạn mang đi bảo hành(có em đi theo) gặp nhân viên kỹ thuật:
Hỏi sao cổng 1394 (Firewire) không nhận? Nó bảo cổng đó là cái gì? Anh kết nối máy quay phim thì chỉ có USB thôi làm gì có cổng nào nữa. Tức quá mang Camcorder lại nó mới im.( Hình như ông kỹ thuật này mới gặp cổng 1394 vì thấy ổng hơi rối) Rồi nó làm gì 1 lúc nó bảo chắc có lẽ cổng ấy bị hư rồi để kiểm tra lại.

khungtanthoi
19-05-2008, 12:55
Sáng nay bảo anh bạn mang đi bảo hành(có em đi theo) gặp nhân viên kỹ thuật:
Hỏi sao cổng 1394 (Firewire) không nhận? Nó bảo cổng đó là cái gì? Anh kết nối máy quay phim thì chỉ có USB thôi làm gì có cổng nào nữa. Tức quá mang Camcorder lại nó mới im.( Hình như ông kỹ thuật này mới gặp cổng 1394 vì thấy ổng hơi rối) Rồi nó làm gì 1 lúc nó bảo chắc có lẽ cổng ấy bị hư rồi để kiểm tra lại.

cái vụ này bị hoài chứ gì! Mua đồ mà bảo cáp 1394 thì nó bắt phải mang thiết bị tới nó mới bán. Điên khùng thật!

dly
19-05-2008, 13:02
Kiểm tra trong manager device xem có báo lỗi không, Thử move hết các port USB, 1394 đang hiện diện trong device manager đi cho máy nhận diện lại xem.

Trường hợp này đôi khi cũng xẩy ra do lần đầu dò tìm thiết bị không thấy, lần sau máy nó làm biếng không tìm lại thế là ... chờ mỏi mòn :emlaugh:

nguyencaotai
19-05-2008, 15:34
Cái lỗi thường gặp khi kết nối máy Camcoder và Laptop là do sợi cáp DV 4-4 chân. Lấy cái đồng hồ đo 2 đầu cáp: 1-3, 2-4. Nếu nó nhận được cách nối chéo trên thì dây cáp tốt, còn ko phải đổi dây cáp khác.

nino
19-05-2008, 16:04
Cu Hậu đã thử tá lả hết rồi, chắc cần kiểm tra lại cái laptop...
Mấy ku kỹ thuật đôi khi mình hỏi ngõ 1394 thì y như rằng hắn giống như từ trên trời rơi xuống đất vậy

Co Loa
20-05-2008, 02:11
Bạn thử chụp hình ổ cắm trên laptop post lên đây.

Tôi đoán có 2 khả năng:

1, dùng dây cáp không đúng (vì có thể cổng firewire chỉ nhận loại dây crossover dùng để kết nối 2 PC với nhau, ổ cắm sẽ có hình chữ nhật rất nhỏ giống trên máy quay)

2, firewire interface thuộc thế hệ IEEE-1394b 800Mbps, loại này phải dùng cable tương thích.

nino
20-05-2008, 06:55
Bạn thử chụp hình ổ cắm trên laptop post lên đây.

Tôi đoán có 2 khả năng:

1, dùng dây cáp không đúng (vì có thể cổng firewire chỉ nhận loại dây crossover dùng để kết nối 2 PC với nhau, ổ cắm sẽ có hình chữ nhật rất nhỏ giống trên máy quay)

2, firewire interface thuộc thế hệ IEEE-1394b 800Mbps, loại này phải dùng cable tương thích.

Em có thử với cái Lenovo rồi vẫn bình thường. Chắc phải mang đi BH quá. Bây giờ cắm vào nó như cục sắt vậy.

Em đã chọn icon Network và properties thấy có 1394 Connecion, LAN nhưng cắm cabe 1394 và máy vẫn không nhận Camcorder mặc dù đã làm nhiều lần rồi vẫn vấy Và em cũng chọn Manage máy nhận đầy đủ các Driver. Với Windows XP trong máy để bàn thì dễ nhận lắm nhưng laptop sao khó quá. Em định cài Windows lại nhưng bên cửa hàng họ không đưa cho đĩa Driver gì cả.

Nhà em có cả 6PC dùng để dựng phim và hằng ngày mình capture vẫn bình thường mà. Còn Camcorder thì em đã thử 4 máy rồi kể cả đổi 8 cọng cáp luôn rồi. Mình nghĩ cũng có thể do lỗi của Laptop. Em có cái Lenovo vẫn capture bình thường không có vấn đề gì hết.

Đã thử hết tất cả rồi Bác Coloa ơi...
Chuyến này tổ đãi em nó rồi :D

AnhTuanKB
22-05-2008, 18:42
Các cổng 1394 đa số đều được chuyển wa Usb, nên người ta chỉ biết đó là Usb nhưng bị vát ở cạnh thôi.

Học Mò
22-05-2008, 19:39
Các cổng 1394 đa số đều được chuyển wa Usb, nên người ta chỉ biết đó là Usb nhưng bị vát ở cạnh thôi.

- Bác nói thế là thế nào? 1394 là 1394 chứ là USB làm sao được! Bác này nên tìm hiểu trước khi nói về một vấn đề nào đó đi nhé!

vibi
22-05-2008, 21:01
- Bác nói thế là thế nào? 1394 là 1394 chứ là USB làm sao được! Bác này nên tìm hiểu trước khi nói về một vấn đề nào đó đi nhé!

Có đó anh ơi, đầu 1394 cắm máy quay, đầu kia cọng cáp cắm cổng usb. Model Panasonic VCR-HDC23 bán ở Nga sử dụng cọng cáp "lai" như vầy.

digitalct
22-05-2008, 21:03
Cái laptop HP đó nhân viên kỹ thuật nói là bị hư cổng Firewire (1394) mang lên TPHCM bảo hành rồi. Làm hại em mất ăn mất ngủ với nó. thật hy hữu.