PDA

View Full Version : [Q] Giúp với, làm ơn giúp xoá GRUB cài lại NTLR

ngquangthinh
13-06-2003, 14:49
Các bạn ơi, giúp mình với.
Mình đã cài RedHat 9 song song với Windows XP, nhưng đứa em không chịu, đòi bỏ Linux lấy chỗ để nó cài ctrình gì đó. Nó lỡ vô Administrative Tools -> Computer management -> Disk Management xoá đi 3 cái partition của linux ( Boot + Swap luôn)

Giờ GRUB bị lỗi, không load được, làm sao để cài lại trình quản lý khởi động Windows XP ????? Mong chĩ giáo

MaYa
14-06-2003, 15:08
Cai nay gay go day, toi da tung gap truong hop nay mot lan. Co 2 cach chua van de nay. Toi hien chua o nha, nen chua nho ro~ het tung buoc, nhung dai khai nhu the nay:
+ Phai backup lai HDD truoc!!!!
+ Dung RedHat CD de boot, chon che do Rescue Mode (hinh nhu la F5) toi khong nho ro lam, xem text hien thi de tim nut vao Rescue Mode, khi vao duoc bash terminal, hay tham khao grub bang lenh info grub va xem cach install grub nhu the nao. Toi se chi ro~ khi toi ve den nha. Nhung ban cu tham khao va lam theo huong dan cua manual info cua grub. Neu install grub thanh cong, khoi dong lai. Chay Windows, neu Windows bao la ko tim thay NTLR, chung to phan vung co file cung co the da bi xoa.
+ Luc nay, khoi dong DOS bang 1 dia mem va danh lenh fdisk /MBR
+ Sau do dung boot lai voi WinXP CD, vao che do rescue mode de Windows XP fix up lai.
+ Trong truong hop cach nay khong thanh cong, thi ban danh phai backup het giu lieu quan trong, xoa het partition va cai lai tu dau la cach nhanh nhat va tot nhat. Vi cach cua toi se co nhieu van de tai sinh.

Debian
21-06-2003, 23:28
Cha mẹ ơi, bác xóa như vậy, giờ chỉ còn cách để nguyên Windoze như vậy, rồi cài lại Linux thôi!

QuanNguyen
24-06-2003, 09:29
Hãy cẩn thận, chương trình FDISK chỉ có thể sử dụng tốt đối với các HDD có partition là FAT16/32 chứ không đúng với NTFS được phân vùng lớn hơn là 8GB. Nếu được bạn hãy donwload chương trình FDISK mới nhất từ: http://www.fdisk.com về sử dụng, đừng nên sử dụng FDISK của Win98/XP mà đi tong cái HDD của bạn đó.
Nếu được bạn hãy cài lại Linux và chọn lại các phân vùng cũ của bạn đã cài Linux rồi resize lại chỗ đó để em bạn có thể dùng. Thông thường cài Linux chỉ tốn 2GB + 500Mb hay là 800Mb cho swap là được.
Hy vọng là bạn làm được.

phannam87
25-09-2007, 10:55
Bạn thử dùng dĩa Hiren Boot, vào Partition Magic, active phân vùng ổ đĩa chứa Windows, sau đó khởi động lại máy xem. Mình nhớ là như vậy :d

tin_truc22
25-09-2007, 13:34
Nó xóa thì nó chịu thôi bó tay. Có đĩa LiveCD thì cài GRUB lại như cũ.

Memory
11-10-2007, 11:04
có rất nhiều cách để kíu lại bootloader, ví dụ như dùng đĩa mền khởi động, dùng bootmagic trong hiden boot, và cách cuối cùng dễ làm và đơn giản hơn, mình sẽ chỉ cho bạn:
1. cần dùng 1 đĩa win xp, khởi động từ cdrom cài đặt hết bước thứ nhất trong quá trình cài đặt windown
( mình tạm thời chia quá trình cài đặt win làm 2 phần:
-boot từ đĩa, chọn và fomat phân vùng cài đăt, copy file sytems, và khởi đọng lại máy [~ 10 phút ]
- cài đặt win từ Gui, khởi động lại máy, OK [ ~37 phút ])
Chú ý trong bước bày là bạn phải cài đặt win vào phân vùng vừa linux vừa bị format, < nếu bạn cài thẳng vào phân vùng C mà bạn đang cài hệ điêu hành yêu quý của bạn, nó sẽ bị hỏng ngay >. Bạn có thể bỏ qua bước fomat để nhanh hơn, thực sự việc fomat này chẳng có y nghĩa gì nếu thằng em bạn đã fomat và chuyển đinhij dạng mấy vùng linux sang fat32 hoặc ntsf, nhưng bạn sẽ phải fomat nếu nó chưa chuyển định dạng đấy.
Mục đích của việc cài win vào phân vùng linux này là rất dễ hiểu. làm như vậy bạn sẽ cài được bootloader của winnt vào MBR thay cho grub bị hỏng. và cài vào phân vùng linux vì phân vùng này còn chống và hiện tại chẳng để làm gì cả, nếu bạn cài win vào bất cú phân vùng nào khác thì phân vùng đấy sẽ phải fomat (đồng nghĩa với việc mất hết dữ liệu ). Cũng như bạn chỉ cài win hết bước 1 vì bạn chỉ cần cài WINNT làm bootloader thôi mà còn nếu bạn chờ cài xong đĩa win cũng được, bạn sẽ có 2 hệ điều hành xp.
2. Cho đĩa ra khi cài win hết bước 1. bạn sẽ vào Xp yêu quý như ngày xưa. fomat lại phân vùng linux mà lúc mãy cài 1 nửa win vô.
3. Dạy dỗ lại em bạn, láo quá, làm mà không suy nghĩ gì cả.

maxstring
22-10-2007, 17:44
Các bạn ơi, giúp mình với.
Mình đã cài RedHat 9 song song với Windows XP, nhưng đứa em không chịu, đòi bỏ Linux lấy chỗ để nó cài ctrình gì đó. Nó lỡ vô Administrative Tools -> Computer management -> Disk Management xoá đi 3 cái partition của linux ( Boot + Swap luôn)

Giờ GRUB bị lỗi, không load được, làm sao để cài lại trình quản lý khởi động Windows XP ????? Mong chĩ giáo

Hệ điều hành linux đầu tiên mình cài là FC2, khi gỡ ra cũng bị trường hợp tương tự , đau đầu nhức óc mất một đêm thì tìm được cách giải quyết rất đơn giản : Nếu bạn có đĩa Hirent boot công việc chỉ là :
1.Boot bằng Hirent .
2.Chọn Disk Partition Tools
3.Chọn Ranish Partition Manager(Tạm viết tắt là : RPM) .
4.Trong RPM bạn chọn MBR(Master Boot Record : nằm ở sector 0) -> Nhấn Enter để thay đổi :
+ MBR Executable code : Chọn Boot manager .
+ Lần xuống dòng "Default boot choice" chọn Partition 1.
Nhấn F2 để save lại , xong! bây giờ bạn vào windows thoải mái , Bạn nên dùng PQmagic để Format lại các phân vùng linux trước khi dùng RPM . Chúc thành công!

hungquandoc
24-10-2007, 22:46
Dùng đĩa Hacao Linux, khởi động lại máy, chọn Boot =CD để khởi động Hacao linux rồi cài Hacao vào ổ cứng. Khởi động lại máy sẽ có mục khởi động Windows

zz_nguoiQuang_zz
21-04-2009, 10:22
1.Boot bằng Hirent .
2.Chọn Disk Partition Tools
3.Chọn Ranish Partition Manager(Tạm viết tắt là : RPM) .
4.Trong RPM bạn chọn MBR(Master Boot Record : nằm ở sector 0) -> Nhấn Enter để thay đổi :
+ MBR Executable code : Chọn Boot manager .
+ Lần xuống dòng "Default boot choice" chọn Partition 1.
Nhấn F2 để save lại , xong! bây giờ bạn vào windows thoải mái , Bạn nên dùng PQmagic để Format lại các phân vùng linux trước khi dùng RPM . Chúc thành công!

Làm theo cách của bạn này là OK nhất, mình đã tự test băng cách format part Linux và đưa bootCD vào làm theo cách trên, kết quả OK

nho_oi
26-04-2009, 02:08
Dùng đĩa Win XP,khởi động từ CD,chọn chế độ Recovery Console.
Sau đó gõ fixmbr để khôi phục lại MBR default<chỉ có win xp khởi động> xem sao.

ngocanh_09
09-06-2009, 23:33
Các bro hướng dẫn thế thì nhà ta toi hết rùi