PDA

View Full Version : [Q] Viva Lap Trinh Game

Tom Marvolo Riddle
13-06-2003, 08:10
Tán thành cả hai tay, chúng ta hợp tác lập trình Game đi.
Tớ có thể lập trình C++, có học khá kĩ về lập trình đồ họa 3D vi tinh, biết 1 chút về Assembly và tối ưu hóa mã lệnh, tớ đang học 3D studio MAX để thiết kế vật thể 3 chiều. Chỉ mỗi tội, tớ chưa học về OpenGL hoặc DirectX, về các 3D Engine. Thế cho nên tớ dự định sẽ học về 3 thứ đó, vì đó là các thư viện đồ họa, chủ yếu là học cách sử dụng các lệnh, nên chắc cũng không quá lâu. Thế nên nhờ anh em chỉ kinh nghiệm cho tớ biết về các thư viện trên. Tớ định sẽ học Engine 3Dstate, ai đó đã biết về nó, mong được chỉ giáo. Cảm ơn anh em gần xa đã giúp đỡ.:rolleyes:

CrazyBabe
14-06-2003, 10:02
Welcome to GameDev - lần sau gõ tiếng Việt nha bạn, nhìn nhức mắt wé. Vậy bạn cũng phải cho mọi người bít bạn định viết game gì, yêu cầu partner ra sao và bạn ở đâu thì mới connect được chớ, chứ không có những thông tin đó khó tính lém á. Hì, have you successful !

Tom Marvolo Riddle
14-06-2003, 19:44
Rất cám ơn bạn CrazyBabe đã góp ý và ủng hộ.
Tớ ở Hà Nội, tớ rất mong các bạn ủng hộ và giúp đỡ.

Tớ định sẽ làm 1 Role Playing Game. Nghe đến đây chắc không ít các bạn đã cho rằng tớ là cái thằng chỉ giỏi tưởng tượng, chưa chi đã đòi làm Game lớn như vậy.
Thực ra tớ đã mơ được làm Game từ lâu lắm rồi. Tớ đã luôn nghĩ tới Game mà tớ dự định sẽ làm. Cứ như vậy, suốt thời gian qua (từ khi tớ bắt đầu tự học lập trình cho đến giờ là vỏn vẹn 4 năm, kinh nghiệm hơi ít phải không?) tớ đã nung nấu ý định đó, thế cho nên, đã có rất nhiều ý tưởng đã đến. Những ý tưởng đó hoặc đã ra đi nếu không thích hợp, hoặc đã ở lại trong trí nhớ của tớ nếu nó hay và thích hợp (vào cả giấy bút nữa chứ).Chính vì vậy tớ rất mê học đồ hoạ vi tình. Tớ đã lập trình 1 vài game 2D nhỏ bằng Pascal. (nhưng tư khi tớ học C, tớ thôi không làm nữa).

Tớ biết để hoàn thành 1 Game thực sự hay cần có nhiều công sức, nếu chỉ một mình tớ làm cũng phải mất đến chục năm chứ không ít.
Nếu tập hợp được một nhóm khoảng 10 người, và phân công hợp lý thì có thể chỉ cần 2 đến 3 năm, còn tuỳ Game và năng suất mỗi người. (nghe đến đây các bạn đã nản chưa?) Chính vì vậy điều kiện đầu tiên của mỗi partner là phải yêu công việc, sức tập trung lớn, kiên nhẫn, chịu hi sinh một chút.( nghe đến đây chắc không ít bạn đã bỏ ra rồi).

Còn về trình độ không đòi hỏi cao, thậm chí có thể chỉ biết 1 ít thôi, vào đội sẽ học hỏi thêm. (tớ cũng thuộc nhóm này đây) Với phương châm "Không thành Game thì cũng thành Nhân."

Đỉa chỉ liên lạc của tớ: " Tom_Riddle_13@yahoo.com "

DEXTER
15-06-2003, 08:20
Ý tưởng của bạn ko tồi. Nhưng nếu định lập trình RPG thì nên sử dụng các engine 2D, làm 1 3D RPG cực kỳ khó.

Các engine 3D hiện nay theo tôi Darkbasic là dễ dùng nhất. Tôi dùng darkbasic tạo nên một game third person đơn giản mất khoảng 2 tiếng. Ngoài ra 3DGS A5 cũng dễ để tạo 1 game First person. Nhưng khả năng của tôi chưa đủ súc tạo được 3D game quá dài. Vì vậy trước đây tui chỉ dùng 3D engine tạo game đối kháng fighting.
Tốt nhất là nên tạo RPG 2D

bpmtri
16-06-2003, 13:55
Gửi bạn Tom Marvolo Riddle, bạn có thể vào site này tham khảo nè: PlaneShift: www.planeshift.it. Đây là một game Role-playing đúng như ý bạn mong muốn, có kèm cả source code và Arts cho bạn tham khảo. Chúc bạn sớm trở thành một game developer chuyên nghiệp!

Mach2
16-06-2003, 20:52
Trùi ui, 90MB source code và arts à... Nhìnhay wé nhưng mà 90MB thì hơi bị đô đó... hic hic

bpmtri
17-06-2003, 08:16
:D Tớ đã down về rồi á! Trong cái CD Game Development Kit đó! :D Vấn đề là tớ không có thời gian để burn CD và gửi cho các bạn được... Bạn nào có ý kiến gì hay không?

ngocquang19877
08-07-2003, 06:31
tuyệt.bác tom đúng là 1 người có chí.4 năm cho hoài bão của mình.xin chúc bác thành công và ủnh hộ bác 2 tay

renzokuken_real
08-07-2003, 11:58
Ồ , tưởng gì chớ <250 M là trong tầm tay tui , chiều nay là sẽ có trong máy . Còn ai ở TPHCM thì tui sẽ share cho thoải mái .

Riddle
11-07-2003, 07:47
Cám ơn các anh em đã ủng hộ, và giúp đỡ. Riddle sẽ cố gáng.