PDA

View Full Version : Burn DVD-Video từ file mpg >2,5gb (đã đọc các trang trước nhưng vẫn còn lăn tăn)

sirpao
15-05-2008, 16:14
tôi vừa sắm đc cái DVDRW, bây giờ muốn burn 1 DVD video (đọc đc trên đầu gia dụng).
Vấn đề là 50 file mpg khoảng 2.5 Gb, nero 7 ko cho đốt. Lên đây đọc hoa cả mắt thì thấy cần có TMPGEnc. Tôi đang dùng Nero 7, TMPGEnc 4.0 XPress. Cũng biết các bạn đã trả lời vấn đề này rồi nhưng cũng xin mạo muội xin được hướng dẫn lại.
Có lẽ các cao thủ cũng mệt mỏi với vấn đề đã đc hướng dẫn nhiều lần, nhưng xin bỏ chút thời gian trả lời vài dòng.
Tuần tự các công việc là..?
TMPGEnc 4.0 XPress dùng làm gì trong case này? phải chăng để enco lại theo chuẩn DVD? tách hình và tiếng để làm gì?...
Tổng file cuối cùng để đốt bằng Nero dung lượng trên dưới 2,5Gb hay nhiều hơn hẳn?
Câu hỏi khác: Có soft nào dùng để cắt trực tiếp file .vob (ví dụ 1 đĩa DVD film hành động, tôi chỉ muốn cắt những pha hấp dẫn) và xuất ra .vob (chất lượng, dung lượng ngang với đĩa gốc). Tr kia với VCD thì có soft VCDCutter làm rất tốt, còn DVD thì sao?

hunghoai
15-05-2008, 21:19
nhầm dùng TMPGEnc DVD Author ấy - import tất cả vào và đóng thành file Video_TS thôi .
Cắt DVD có thể dùng MPGStream - freeware

vietky
15-05-2008, 22:56
mình nhớ k lầm thì bạn chon iso 9600 hay sao ấy , mình bị kiểu này 1 lần rồi , nhưng là ghi dữ liệu , còn video thì lại là chuyện khác

trungk9d
15-05-2008, 23:23
Phải qua công đoạn DVD authoring bạn ạ. Bạn dùng soft mà hunghoai nói ấy.

sirpao
16-05-2008, 05:42
Cám ơn các bác, đúng rồi, đêm qua ngồi đọc các bài cũ toét cả mắt (vì sợ các bác mắng cho cái tội lười). Tôi nhầm TMPGEnc DVD Author :D
Bác nói rõ MPGStream dc ko ạ? Tôi serch trên Goog MPGStream lẫn MPG Stream đều ko có kết quả :(. Thử DVDCutter thì thằng này chỉ cho chọn 2 khoảng time đầu time cuối mà ko hiện lên clip để chọn.
Cho tôi hỏi thêm là cài đặt đồng thời nhiều trình burn vào PC (Nero, WInon, Ulead, TDAu...) chúng có xung đột với nhau ko?

minhducgamer
16-05-2008, 08:50
Bro dùng thử Ulead Movie Factory thì phải - trình ghi dĩa của Ulead đó. Mình nhớ nó làm cũng được đủ thứ vừa cực dễ vừa trực quan, rất thích hợp cho ai mới vào chứ không cần phải qua 3-4 công đoạn đâu. Lại làm được menu DVD nhìn Pro lắm.
Mỗi tội nó dễ dùng nên amateur không đượctùy biến lắm ( làm mene động không thay được mấy cái clip mình vào ) và 1 số khiếm khuyết gì nữa mình quên rùi nên ko sài nó lâu rùi.

trungk9d
16-05-2008, 08:53
MPEG Streamclip đây, dùng cực hay ;)

http://www.squared5.com/

Cảm ơn anh Khungtanthoi đã mách nước cho em bảo bối naỳ :)!

khungtanthoi
16-05-2008, 09:12
MPEG Streamclip đây, dùng cực hay ;)

http://www.squared5.com/

Cảm ơn anh Khungtanthoi đã mách nước cho em bảo bối naỳ :)!

Bác Cổ Loa cơ Trung ơi, nhưng mình cần phải có Quicktime Alternative nếu muốn sử dụng MPEG-2, Nhưng phải lưu ý là nhiều khi cài Quicktime Alternative thì đôi khi premiere không khởi động được đó nha... PHần mềm MPEG này còn có thể sử được đĩa DVD chống sao chép vật lý (timecode break) nữa.
Link down QuickTime Al: http://www.free-codecs.com/download/QuickTime_Alternative.htm

sirpao
16-05-2008, 12:42
Đã cắt file .vob bằng MPEG Streamclip, ngọt ơ. Cám ơn các bác giới thiệu 1 soft ngon.
Mày mò mãi em mới cắt và lồng file nhạc vào file vob. Các bác xem có đúng ko nhé:
- cắt từng đoạn .vob thì dùng MPEG Streamclip
- dùng TMPGEnc 4.0 XPress Demultiplit .vob thành 2 file .m2v và file audio (ac3) (nó đòi file input là mpg nhwung em nhớ bác nào nói vob cũng là mpg-2 thôi nên chọn all-file rồi add đại, ai dè nó chịu)
- covert 1 file mp3 (độ dài xấp xỉ = file .ac3) sang 48k Hz (em dùng Full Audio Converter, mp3 -> wav, cứ chỗ nào 44 em cho lên 48 hết vì ko hiểu về chuẩn cho DVD ntn, bác nào giải thích với)
- dùng TMPGEnc 4.0 XPress Mutiplit file .m2v và .wav -->
mpg-2 (em chọn mpeg-2 program stream còn ko hiểu mpg-2 mà xuất ra *.m2t là cái gì nên ko đụng)
Thế là nó chạy ra cho em 1 file .mpg play thử chạy ngon (những pha hấp dẫn + nhạc rock ầm ĩ). Đến đây em hơi lăn tăn : file xuất ra cuối cùng *.mpg em dùng Gspot mà bác CL từng giới thiệu thì thấy nó báo codec MPEG-2, chuẩn DVD 16:9 y như file .vob gốc. Như vậy có nghĩa nó là file .vob và ta rename nó .vob, burn vô tư phải ko ạ?

hunghoai
16-05-2008, 13:55
ko đúng ra MPG rồi thì dùng TMPGEnc DVD Author đóng thành Video_TS rồi mới ghi

napoleon2vn
18-04-2009, 19:51
TMPGEnc DVD Author là chương trình gì vậy bạn ,bạn có thể giới thiệu cho mình không

hoaediting
21-04-2009, 15:14
.................................................. ..........................

vien.lq
23-12-2009, 06:17
Chào các bác!
Hiện em có một phim down từ trên mạng về, gồm 2 folder VIDEO_TS, trong đó chứa đầy đủ các file ifo và 5 file .vob từ VTS_1_1 tới VTS_1_5. Nhưng nó lại không có phụ đề. Em down được cái phụ đề về thi nó lại dành cho bản film khác, gồm 7 part. Em đã tách phụ đề ra làm 10 part tương ứng với 10 part phim, có chỉnh thời gian rồi.
Em cần làm cái này ra đĩa DVD để coi trên đầu dân dụng. Nhưng tới đây thi bí.
Em đã dùng Super_DVD_Creator_9.8 để burn, nhưng file temp của nó lại có dung lượng lớn hơn hẳn file gốc (5.74 Gb so với 4.35 Gb), và hiển nhiên là lớn hơn dung lượng đĩa DVD. Em cũng thử dùng TVC để gắn cứng từng file phim với từng file phụ đề, nhưng dung lượng vẫn lớn hơn (chắc là do định dạng .mpeg so với .vob). Mà nghe nói Super_DVD_Creator_9.8 là chương trình duy nhất tạo đĩa DVD có phụ đề.
Bây giờ em phải làm sao, các bác chỉ giáo giúp. Em cần làm đĩa này tặng người ta, quan tọng lắm.
Em ko thể down bản phim gồm 7 part cho nó khớp được, vì nó là file torrent, mà phim này đã xưa lắm rồi (1983), không còn peer nào nữa.
Cảm ơn trước.

Co Loa
23-12-2009, 16:26
Có 3 giải pháp:

1, Chuyên nghiệp nhất là dùng trình tạo DVD (author) bất kỳ có hỗ trợ định dạng file phụ đề bạn có sẵn để tạo đĩa DVD mới mà không cần phải nén lại video nếu tất cả video+audio+sub < 4,35 GB

2, Cánh nhanh nhất là bạn dùng trình DVD shrink (freeware) hay CloneDVD để nén lại bản quá khổ do trình TVC lại thành DVD-5. Bạn nhầm lẫn giữa vob mà mpeg-2 rồi thực ra chúng là một chỉ khác về cấu trúc file mà thôi, độ lớn thay đổi ở đây là do sự chên lệc về bitrate

3, Học nâng cao sử dụng trình Super_DVD_Creator tôi chưa dùng qua nên cũng không biết chỉ bạn, hãy tìm xem trong trình này có mục nào hiệu chỉnh bitrate không và hạ chỉ số của nó thấp xuống.

Chúc bạn thành công!

vien.lq
24-12-2009, 03:21
CẢm ơn bác Cổ Loa nhiều, em sẽ thử.

scorpio
24-12-2009, 08:22
các bác cho hỏi ngu tí nhe, có soft nào burn từ file mpeg --> DVD lun mà ko qua các bước trên ko

vien.lq
24-12-2009, 10:33
Còn vụ này hỏi bác luôn. Em phải play phim bằng soft nào thì thời gian mới chuẩn? Cái phim này mỗi lần play nó ra time 1 khác, mỗi chương trình hiện time 1 khác. Em cần thời gian chuẩn để làm phụ đề.
Làm phiền bác hoài thì ngại quá, nhưng mà em gà thì phải hỏi chứ sao giờ.

Co Loa
25-12-2009, 16:58
Không phải dùng trình player nào cả mà phải dùng trình rọi file mới chính sác, tham khảo bài này: http://www.ddth.com/showthread.php?t=284010

ruacon_qt
28-12-2009, 22:54
Mong các pro chỉ giúp .Mình dùng UVS xuất ra file *.mpg chuẩn ntsc dvd.Bây giờ dùng nero để burm luôn hay phải convert để hình ảnh không bị nhòe.Thanks !