PDA

View Full Version : Học tiếng nhật để có thể tra từ điển mất khoảng mấy tháng vậy các bác?

tungle
14-05-2008, 16:15
Chào các bác.Tình hình là em đang muốn đi học tiếng nhật để có thể tra từ điển tiếng nhật một số từ thông dụng (không nhiều lắm) mà em gặp phải trong quá trình làm việc.Nhưng em không biết học tiếng nhật để có thể tra từ điển thì mất khoảng bao nhiêu lâu.Bác nào biết xin chỉ giúp em.

Irrlicht
15-05-2008, 00:11
chào bạn, mình cũng đang học tiếng Nhật ở trường Đông Du đây, nếu chỉ muốn học để tra từ điển thì ban có thể tự học ở nhà cũng được, hoặc đăng ký 1 lớp phổ thông 3 tháng la ok.Theo mình thì ko nên phí tiền đi học làm gì, trên internet có rất nhiều tài liệu học tiếng Nhật bạn có thể theo đó mà tự học được :)

vit_con
15-05-2008, 00:32
đã đi học ở Đông Du rồi mà còn bảo là đi học phí tiền thì đúng là bạn học chi cho phí tiền thật. Ngay cả khi sang Nhật rồi, mình vẫn thấy thời gian đã học ở Đông Du rất hiệu quả, tiết kiệm chi phí.
Chỉ cần 6 tháng cấp tốc ở Đông Du là có thể đủ để nói chuyện thông thường + tra từ điển. Chúc bạn tungle học tốt.

tungle
15-05-2008, 16:05
Xin cám ơn các bác đã chỉ bảo.Thời gian này em còn rảnh.Em sẽ đi đăng kí một khóa 3 tháng để học.

newbie86
22-05-2008, 09:41
Vậy từ không bít gì đến có thể giao tiếp được mất bao lâu vậy mấy anh? (học 1h/ngày ah)

tinhocsql00
22-05-2008, 10:59
học nhanh thui mà,nhưng để thành thạo thì hơi lâu đó,tiếng HÀN dễ học hơn nhìu

Irrlicht
01-06-2008, 20:16
đã đi học ở Đông Du rồi mà còn bảo là đi học phí tiền thì đúng là bạn học chi cho phí tiền thật. Ngay cả khi sang Nhật rồi, mình vẫn thấy thời gian đã học ở Đông Du rất hiệu quả, tiết kiệm chi phí.
Chỉ cần 6 tháng cấp tốc ở Đông Du là có thể đủ để nói chuyện thông thường + tra từ điển. Chúc bạn tungle học tốt.

Chắc bạn học ở Đông Du cách đây cũng lâu rồi phải ko? Hiện giờ học phí đã tăng lên nhiều rồi, vả lại học ở Đông Du mình ko nói là dở tuy nhiên ko biết ở hệ cấp tốc bạn học ra sao, ở hệ phổ cập mình đang học thì trình độ thầy cô rất ko đồng đều, nếu may mắn được học với thầy cô dạy trung cấp thì rất hứng thú và tiến rất nhanh, nhưng có nhiều thầy cô ở những lớp đầu sơ cấp phát âm rất tệ và trình độ theo mình là còn thua mấy bạn đang học trung cấp (điều này có lẽ do gần đây số lượng học viên tăng rất cao nên yêu cầu về trình độ giáo viên có lẽ bị giảm xuống).

Vả lại Đông Du mình chú trọng dạy viết hơn là dạy nói, thật sự theo mình thấy thì một vài trung tâm tiếng Nhật khác họ luyện kỹ năng nói tốt hơn Đông Du mình nhiều. Tuy nhiên bù lại ngữ pháp và Hán Tự ở Đông Du dạy lại tốt hơn.Bởi vậy mình vẫn thích ở Đông Du hơn.

Còn về việc đi học có phí tiền hay ko thì bạn để ý mục đích của chủ topic, chỉ muốn tra được từ điển thì ko phải tự học là đủ rồi sao :) .Còn nếu bạn chủ topic muốn học tiếng Nhật để giao tiếp hoặc học cao hơn nữa thì dĩ nhiên phải đi học ở trung tâm rồi.

300000
01-06-2008, 21:05

Học cái gì cũng cần có thời gian và chịu khó , nhất là ngôn ngữ thì chỉ cần châm chỉ là được không cần phải quá thông minh . Tiếng nhật có đặc thù riêng nên không dễ chút nào đâu nhất là về chữ viết lại càng khó , tất cả những khóa học cấp tốc đó thực sự không mang lại hiệu quả cao vì chỉ là một hình thức học copy để nói lại chứ chưa thể sử dụng ngôn ngữ một cách hoàn chỉnh .

Sáu tháng học cấp tốc thì sao mà có thể giao tiếp được ? chắc bạn học giỏi lắm hả! để có thể thực sự giao tiếp được thì bạn cần học ít nhất 2 năm trở lên lúc đó mới hiểu rõ hơn về cách sử dụng ngữ pháp và từ vựng , hồi trước lớp mình học tiếng nhật được 1 năm mà cũng chưa ai có thể giao tiếp được , chỉ là đọc và dịch vớ vẩn thôi còn tra từ điển phải chăm chỉ học từ hán và nhớ bộ chữ thì tra mới nhanh được , tất cả những thứ đó cần có thời gian không thể học cấp tốc và đathj được ngay đâu.

riêng về phần chữ viết bạn phải học 4 loại chữ viết khác nhau không giống như tiếng anh , phần động từ thì lại càng rắc rối , vì một động từ trong tiếng nhật có khoảng 15 cách đoc và chia khác nhau tùy theo từng thì của câu , cái khó hơn nữa là văn hóa ngôn ngữ của tiếng nhật phân chia theo tằng lớp xã hội, cũng như bằng cấp ,tuổi tác , giớ tính .

Thường thì có 3 cách nói khác nhau dành cho 3 loại đối tượng . lúc đó thì dộng lại phải chia để phù hợp với từng hoàn cảnh , bạn thử hình dung coi , độ phức tạp của ngôn ngữ như vậy thì sao mà học được cấp tốc?

Riêng phần chữ hán thôi , một học sinh trung học của nhật bản với 10 năm học thì được yêu cầu nhớ 1850 mặt chữ , ngữ pháp tiếng nhật lại còn bị lột ngược so với tiếng việt . riêng khoảng thời gian để làm quen tạo một câu nói theo đúng ngữ pháp thì cũng đã đủ để bạn mất vài tháng rồi .

không giống như tiếng anh chỉ cần dùng mạo từ The A An để xác định danh từ và s để xác định số nhiều thì tiếng nhật cũng có kiểu xác định như tiếng việt ví dụ "bó , cái ,đôi, khúc " cộng thêm phát âm số lại thay đổi theo sống lượng càng làm cho học tiếng nhật thêm rắc rối, và phức tạp lên rất nhiều lần so với tiếng anh .

nếu bạn đã từng học một ngôn ngữ nào đó thì bạn đã có những kiến thức cơ bản về cấu trúc của ngôn ngữ , học thêm dễ hơn cho bạn . còn nếu không thì mức độ khó tăng lên gấp đôi .

bạn phải cần 9 tháng học ngữ pháp + 3 tháng học làm quen với văn hóa+ 2 năm học từ vựng thì mới gọi là biêt tiếng nhật chút thôi . một sinh viên tốt nhiệp tiếng nhật ra trường chưa làm được gì nhiều đâu , cần phải học thêm nhiều nữa mới có thể sử dụng tiếng nhật được.

bạn thực sự muốn học tiéng nhật phải có quyết tâm cao và dành thơi gian nhiều vào mới thành công được , chứ cho rằng dễ thì bạn nhầm đấy .

Irrlicht
02-06-2008, 19:19
@300000: tungle chỉ muốn học tiếng Nhật để tra từ điển thôi mà, yêu cầu như vậy thì chỉ cần học từ Hán và bộ chữ là được rồi :)

dat@
02-06-2008, 20:36
Hix em học 1 năm rồi mà cũng chưa biết cách tra từ điển thế nào nữa (tra = kanji) :( Bác nào biết chỉ em với!

Irrlicht
03-06-2008, 00:57
Hix em học 1 năm rồi mà cũng chưa biết cách tra từ điển thế nào nữa (tra = kanji) :( Bác nào biết chỉ em với!

Tra bằng Kanji thì chủ yếu là phải biết âm on và âm kun của chữ Hán đó để đoán âm mà tra ra thôi,tra bằng sách thì khá lâu , còn mình dùng cái Javidic trên máy tính nên có nhanh hơn được chút. Nhưng cho dù dùng cái nào thì bạn cũng phải học thuộc âm đọc của chữ Hán đó nên cũng tốn công sức lằm đó.

thuongchi
03-06-2008, 13:19
vậy mà cô tui nói là tiếng nhật đơn giản thôi! chỉ được cái là giản lược chủ ngữ. Sao mới nghe bạn gì mô tả động từ là hết muốn học