PDA

View Full Version : Final cut pro output to tape??? help me

doom
13-05-2008, 01:03
Các bác ơi, số là em có 1 cái camera sony HDV 1080i và phần mềm Final cut pro. Mọi việc cũng bình thường nhưng nay em có nhu cầu xuất phim đã dựng vào băng của máy quay phim. Em sử dụng chức năng edit to tape của soft nhưng không biết septup in out như thế để máy quay có thể làm ghi lại phim từ macbook? có bác nào biết chỉ em với? cảm tạ vô cùng luôn!

hunghoai
13-05-2008, 07:16
nếu như mình ko nhầm thì nếu dựng HDV muốn ghi ra băng thì phải dùng Print to Video :)

doom
13-05-2008, 14:28
@thì em cũng biết là như thế, nhưng phần mềm em đang dùng thì nó ghi là edit to tape thì em viết thế. Vấn đề là cái camera có chức năng ghi lại tín hiệu từ cổng 1394 hay không? nếu có thì setup thế nào? bắt bẻ em mấy cái lẻ tẻ chi vây bác!

hunghoai
13-05-2008, 17:43
bắt bẻ cái ******* ấy - trong final cut Pro để ghi ra băng thì có edit to tape - nhưng nếu ghi HDV thì phải dùng Print to Video

htat1985
13-05-2008, 22:42
Bác chiếu full màn hình macbook của bác rồi dùng máy quay quay lại là xong í mà :D :D :D
Máy quay hầu hết ko hỗ trợ việc ghi hình trong chế độ playback thì phải

doom
13-05-2008, 23:49
@hunghoai: hic, em thử tới thử lui nhưng chỉ mới ghi được audio thôi, bác chỉ cho em phải setup thế nào để ghi được hình với.
@htat1985: Giải pháp của bác quá chính xác lun, khỏi cần setup gì cả nhưng chất lượng thì quá tệ. cái camera của em đã ghi được tiếng thì chắc có thể cũng ghi được hình. nhưng không biết set thế nào cho nó ghi dc cả. hic

QuocPham
14-05-2008, 20:29
Tui thường cắm dây: Computer <--> HDV deck <--> TV set.
Thả tape vào đầu máy thử capture, trong lúc capture kiểm tra video+audio cả qua TV và Computer. Lúc muốn ghi ra tui cũng kiểm tra như vậy.
Nếu các lệnh "Edit to tape" hoặc "Print to Video" đều không ăn thua thì dùng tay vậy, playback video trên FCP và nhấn nút REC trên đầu máy

Tèn tén ten

htat1985
15-05-2008, 16:57
@htat1985: Giải pháp của bác quá chính xác lun, khỏi cần setup gì cả nhưng chất lượng thì quá tệ. cái camera của em đã ghi được tiếng thì chắc có thể cũng ghi được hình. nhưng không biết set thế nào cho nó ghi dc cả. hic

Em đùa bác tí cho vui thôi, ai lại làm thế. Cái camera của bác là loại gì vậy, để mọi người biết được mà tư vấn chứ, vì thường trong chế độ playback của camera ít loại nào cho phép ghi lắm (theo kinh nghiêm của cá nhân em :D)
Bác thử vào view/video playback/apple firewire pal(ntsc)
/audio playback/firewire DV hoặc follow video
rồi chọn view/external video/all frames xem có được ko