PDA

View Full Version : Java cua nguoi Viet

Chu_Nong_Dan
12-06-2003, 00:21
đây là ý tưởng của một bạn học trong trường tui, he có ý tưởng sẽ xây dựng một ngôn ngữ lập trình toàn Việt, có nghĩa là mọi thứ từ khai báo cho tới cách tạo hàm đều thông qua ngôn ngữ tiếng Việt. ví dụ:
thay vì ghi private void goAhead()
ta viết là nội thuần goAhead()

mình sẽ viết dựa trên cấu trúc của Java, có sẵn trong MSDN
bạn nào hứng thú thì giơ tay lên...
tui nói trước cái nì là big project ....

khangle
21-06-2003, 11:33
Trời ơi, để xây dựng programming language là cả 1 dự án lớn tốn vài triệu $đô$ mà muốn tự xây dựng à?? Có biết viết parser (dựa trên regular grammar và regular language) cho language chưa mà đòi làm (đây là điều vô cùng cơ bản!!!)

KEM_WALL
06-07-2003, 16:18
walls viết cho cái parser, còn sao này muốn biến nó thành complier thì chúng ta viết 1 trình trans sang ASM, rùi compile and link = MASM và link trong MASM, thấy thế nào ? :detective

KEM_WALL
06-07-2003, 16:19
nhưng nè, cái chuyện "nội thuần" thì cần bàn bạc lại đó

jany2222
07-07-2003, 11:39
Nói thiệt nha ý tưởng viết 1 cái compiler bằng tiếng việt cũng khá hay nhưng mà ngôn ngữ của việt nam ko phải là ngôn ngữ khoa học cho nên đọc xong nghe chói tai lắm và ko phải ai cũng hiểu. Còn parser thỉ ok thôi rất dể học Yacc and Lex là 2 cái tools phổ biến để xài. Tui đề nghị là nên viết một compiler bẳng tiếng Anh để cho phổ biến và chỉ cần là của người việt viết là được rồi đâu nhất thiết phải là tiếng việt. Tiếng việt chỉ nên dùng để làm thơ thôi nghe mới đựoc tao nhã chứ dùng viết chương trình nghe xong muốn ói. Sau đây là 1 vài ví dụ nè
Hash function -----> Hàm băm
private void ------> nội thuẩn
v..v
Ko biết có phải người học tin học dịch mấy cái chử này ra và được khảo sát theo qui trình để đưa vào tiếng việt chưa hay là do mấy dịch vụ phiên dịch lại từ tiếng nước ngoài đại để kiếm tiền

khangle
10-07-2003, 23:15
Mình đồng ý với janny, dùng tiếng Việt làm ngôn ngữ lập trình hơi bị đọc không vô :chris: . Nhưng nếu viết programming language giống như Java thì hơi căng à, mình đâu thể viết cái JVM được.

Còn viết parser bằng Yacc và Lexx trên Linux thì dễ, nhưng nó không giúp mình dịch ra ngôn ngữ máy được, nó chỉ giúp mình parse dựa trên mấy cái grammars mà mình định nghĩa thôi.

Nói túm lại là cái project này không thể hoàn thành được.!! :chris: sad

ngocquang19877
03-10-2003, 05:37
ẹc ẹc.nội thuẩn thì em chả bít là cái giống gì.nhưng nghe sơ qua là thấy kô ổn rùi.
chẳng hạn như private,có cha sẽ dịhc là "riêng"có cha sẽ dịch là "cướp biển",hay public sẽ là "công cộng"
mí lại các lập trình viên kô dại gì mà lại viết đựa trên 1 ngôn ngữ kô phổ rộng trên toàn thế giới.hẹ hẹ,vd như 1 project có vài cha nước ngòai,chẳng lẻ lại bắt chả học thêm tiếng việt nữa để đọc code của mình seo??

CrazyBabe
05-10-2003, 00:49
Hị hị, private là dành riêng, pirate mới là cướp biển. Hic, chủ yếu là các bạn tính xem là làm xong có ai dùng kô mới là quan trọng, chứ bỏ công ra làm một thứ kô ai dùng thì kô hay ho lém. Nếu thích thì phát triển một cái IDE cho những compiler có hỗ trợ tiếng việt là được rồi >> PHP chưa có IDE xịn đâu.

FNEEIHANH2H
02-01-2004, 12:19
Oh the khong ai hay tin Tin hoc Viet nam dang de nghi Sun viet hoa Java cua ho a`

hiepsi4rum
02-01-2004, 20:41
Theo mình thì việc việt hóa Java là ... , nhưng chúng ta có thể làm cùng nhau làm cái này : Chỉ là ý tưởng thui, không biết có làm được không??
Nhưng mà chúng ta người đông thế mạnh mà sợ gì đúng không???
Chúng ta sẽ nghiên cứu và phát triển 1 shell để compile Java trong Linux
Mọi người thấy thế nào???
Có khả thi không???
Mình cũng chưa biết phải bắt đầu từ đâu!!!!
Nếu mọi người tán thành thì qua Tết chúng ta sẽ bắt đầu!!!

anonymous_vn
03-01-2004, 12:28
Mấy chú làm vậy là vô ích, vì mình nên làm tiếp dựa trên những cái có sẵn, ai lại mất công viết lại cái người ta đã viết làm gì cho tốn thời gian, vả lại chưa chắc mình viết đã hay hơn người khác mà đi viết lại.

Javavietnam
06-01-2004, 23:09
Theo mình thì việc việt hóa Java là ... , nhưng chúng ta có thể làm cùng nhau làm cái này : Chỉ là ý tưởng thui, không biết có làm được không??
Chúng ta sẽ nghiên cứu và phát triển 1 shell để compile Java trong Linux
Mọi người thấy thế nào???
Có khả thi không???
Mình cũng chưa biết phải bắt đầu từ đâu!!!!
Nếu mọi người tán thành thì qua Tết chúng ta sẽ bắt đầu!!!

Híc tôi cứ là các bạn đang tấu hài hay sao chứ. Sáng tạo ra một ngôn ngữ mới đòi hỏi các bạn phải là các chuyên gia quỷ khốc thần sầu về khoa học máy tính.

Đến ngay cả cái dự hỗ trợ Tiếng Việt trong Java rất tường minh mà các bạn còn chẳng hiểu nó là cái gì nữa mà. Có bạn dùng từ việt hóa Java...bó tay... nghe như việt hóa các diễn đàn PHP.

Nếu được bình chọn thì mình sẽ bình chọn thread này là thread hài hước vào bậc nhất năm 2003.

Antone
07-01-2004, 03:38
Hic, thấy mấy bác nói gì tôi chẳng hiểu bao nhiêu nhưng tôi thấy thế này, khi người ta viết một ứng dụng hoặc làm cái gì đó thì người ta thường nghĩ đến cái đầu tiên là mục đích của nó, và dự đoán tính khả thi, cũng như sự ủng hộ của người dùng, khả năng phát triển hay không!
Tôi thấy nếu như các bác làm cái project này thì không ổn:
- Thứ nhất, đây là pro dành cho người việt nam ( theo ý bác nói), cho nên chỉ có người VN dùng chứ người nước ngoài tội gì dùng, mà người VN thì ít, song liệu họ có dễ dàng chuyển sang dùng một thức ngôn ngữ mới trong khi ngôn ngữ này chưa có triễn vọng gì rảo
- Thứ hai, nếu ngôn ngữ của bác thực sự ra đời thì nó sẽ đơn độc một mình, khả năng kết hợp với những ứng dụng khác hoàn toàn không có, họăc có chăng thì cũng rất hạn hẹp!
- Thứ ba, như có một bác đã nói, chi phí để xây dựng một ứng dụng rất tốn kém, cần nhiều công sức, tiền của đổ vào! liệu các bác có kham nỗi hay không! hoặc dù có khả năng đi nữa thì liệu có ai dám làm khi người ta chưa chắc chắn khả năng thành công chiếm một tỷ lệ cao! Quả là một canh bạc chỉ có thua chứ không có thắng! Nên sẽ không ai mạo hiểm như vậy!
Trên đây chỉ là một vài nhận định sơ khởi của tôi, dưới con mắt cá nhân! còn dưới con mắt của các chuyên gia thì dự án của bạn chắc chắn sẽ có nhiều điểm không khả thi nữa!

daem0n
14-02-2004, 23:24
Đây không phải là việc lấy thịt đè người mà cần đông. Một thằng suy nghĩ bằng (khỏang) tỉ thằng làm mà.
Tóm lại: không khả thi và bất khả thi.

skydunkpro
17-02-2004, 02:25
cái này thì từ lâu đã có rùi !!! hồi trước (rất lâu rùi) có một sản phẩm gì đó của VN (wên tên rùi) bắt chước foxpro, cũng làm như thế này. Cuối cùng là thất bại nặng nề , ....

dự án viết một compiler thuần Việt ... thấy giống phim viễn tưởng wé , :D (kể cả việc làm chơi chơi cho dzui đến thương mại hóa).

mù_chữ_Java
17-02-2004, 06:12
Uhm... Ý tưởng viết một cái compiler tiếng Việt nghe hấp dẫn thật đó, nhưng tại sao không xài cái người ta có sẵn để làm chuyện khác mà phải làm thêm một cái tương tự như vậy, rồi không biết có khả thi không? Phim viễn tưởng rồi cũng có thể thành sự thật được, nhưng nếu cái khoản này thành sự thật rồi không biết có ai xài không, nhể?

Javavietnam
19-02-2004, 17:29
Thôi các bác ơi, bàn cái chuyện tức cười này làm gì vậy? Thiết kế ra một ngôn ngữ thì trình độ phải cỡ architect mà Việt Nam thì làm gì có ai. Giáo sư tiến sĩ của việt Nam thuộc hàng mã, làm gì có thực lực mà các bác tính chuyện xa xôi thế.

Ngay cả khi các bác có đủ khả năng làm một cái như vậy thì ai dùng: Việt Nam không dùng, thế giới càng không hiểu để dùng. Người Nhật làm ra cái Ruby đấy nhưng cú pháp của nó dựa trên Tiếng Anh chứ? Hơn nữa, làm ra một ngôn ngữ mới, một trình biên dịch mới thì các bạn phải tính đến chuyện bạn đã làm ra cái gì mới hơn, ưu việt hơn những cái đã có. Chứ làm nhái lại mà để làm gì?

Thôi nhé! Tôi buồn cười đau cả bụng mà các bạn cứ tấu hài mãi

CrazyBabe
21-02-2004, 00:28
Thiết kế ra một ngôn ngữ thì trình độ phải cỡ architect mà Việt Nam thì làm gì có ai. Giáo sư tiến sĩ của việt Nam thuộc hàng mã, làm gì có thực lực mà các bác tính chuyện xa xôi thế.
Thằng cha này có bị làm sao không mà động chạm lung tung hết thế nhể ? Miẹ, *** bít giề thì ngậm lại hộ cái cha nội. Mấy môn Chương trình dịch sinh viên học ở đại học gọi là cái *** giề ? Ai dạy ? Nó có khác gì trình học của dân US không ? Thằng này học cũng chả đến đâu nhưng khẳng định là dân VN có dư pro được over world công nhận nhé.
Tự nhiên post một bài ngu *** chịu nổi.
Giáo sư VN là hàng mã thì cha nội là cái giề ?

daem0n
21-02-2004, 08:03
A.c a.c, hehehehe, cha CrazyBabe này chuyên môn "chơi" với cha JavaVietnam, hehehe, ặc ặc ặc

White Rose
21-02-2004, 15:04
over the world chứ mày :D

Thằng cha này có bị làm sao không mà động chạm lung tung hết thế nhể ? Miẹ, *** bít giề thì ngậm lại hộ cái cha nội. Mấy môn Chương trình dịch sinh viên học ở đại học gọi là cái *** giề ? Ai dạy ? Nó có khác gì trình học của dân US không ? Thằng này học cũng chả đến đâu nhưng khẳng định là dân VN có dư pro được over world công nhận nhé.

Javavietnam
21-02-2004, 19:28

Khẹc, :lick: bạn nghĩ là đọc xong mấy cuốn đấy là có thể làm Gosling được sao

dân VN có dư pro được over world công nhận nhé.
:w00t: Vậy à? thôi chết, lâu không về Việt Nam đâm ra xa lạ hết cả? Chắc giờ này nhân tài Việt Nam đi đầy đường? Mình về VN giờ này khéo cóc có chỗ mà đứng? Nhưng sao chưa thấy Việt nam đóng góp cho thế giới cái kiến trúc hay cái framework nào vậy? :helpsmili

Thế mới biết giữa lý thuyết và thực tế khác xa nhau. Đâu có phải là đọc thuộc lòng mấy cuốn Compiler dịch từ sách nước ngoài ra là tạo được một ngôn ngữ như Java đâu?

Nóng quá, Sài Gòn nóng thật. Có cô bán cà phê nào xinh xinh mang cho Giáo sư Craze cốc Níp Tông đá đê.

Em chắc Craze là giáo sư rồi. Mình có lỡ nói mấy câu phạm húy. Tối nay bay về Vn hối lộ giáo sư :present: chút ít gọi là để uống Níp Tông. :w00t:

CrazyBabe
22-02-2004, 00:39
over the world chứ mày
Ờ, dốt mà hay nói chữ nó vậy đó, lần sao tao nói tiếng Nào, hông ai correct nổi, hiẹ hiẹ...

Khẹc, bạn nghĩ là đọc xong mấy cuốn đấy là có thể làm Gosling được sao
Không biết. Giữ học và hành khác xa nhau nhiều lắm. Mấy vị prof có thể là họ hiểu rất rõ đấy, nhưng chưa chắc đã làm được. Nhưng việc này chả liên quan giề đến việc ông coi họ là hàng mã nhé.

Vậy à? thôi chết, lâu không về Việt Nam đâm ra xa lạ hết cả? Chắc giờ này nhân tài Việt Nam đi đầy đường? Mình về VN giờ này khéo cóc có chỗ mà đứng? Nhưng sao chưa thấy Việt nam đóng góp cho thế giới cái kiến trúc hay cái framework nào vậy?
Đừng có đổi chủ đề, không hiểu sao cứ lần nào topic mà có mặt ông này là mình lại thấy ông lái chủ đề đi chỗ khác zị ?
Nếu không có những ý tưởng dù là rồ hay dại như thế này thì đến đời nào VN mới có cái sự đóng góp đấy ?

Thế mới biết giữa lý thuyết và thực tế khác xa nhau. Đâu có phải là đọc thuộc lòng mấy cuốn Compiler dịch từ sách nước ngoài ra là tạo được một ngôn ngữ như Java đâu?
Nhìn lại nhé, thằng này *** nói cái giề liên quan đến chuyện này hết.

Em chắc Craze là giáo sư rồi. Mình có lỡ nói mấy câu phạm húy. Tối nay bay về Vn hối lộ giáo sư chút ít gọi là để uống Níp Tông
Miẹ, thằng này chưa đến mức GS đâu, nhưng mấy ông GS đấy là thầy thằng này. Mà từ bé đến giờ cứ thấy thằng nào to còi là phải dập, thế đấy.
Thử hỏi lại một câu cũ xì:trình ông cao bằng nào mà khinh người thía ?
Miẹ, prof của VN ông biết được mấy người ? Tiếp xúc được mấy người mà to còi thía ? Miẹ, báo HLT nhà ông liệu có được bao nhiêu bài tương đương idea của một thesis bất kì ? To còi *** chịu được.
Chủ đề bị lệch mất gòi.
------
Quay lại một tí: Nếu muốn đơn giản thì làm một wrapper cho J sang tiếng Việt cũng được, nhỉ ?

CrazyBabe
22-02-2004, 00:43
Ah wên, câu bài một tí nhé.
Daem0n àh, tôi [I]chơi[I] ông JVN này lúc nào ?

daem0n
22-02-2004, 13:27
Ah wên, câu bài một tí nhé.
Daem0n àh, tôi [I]chơi[I] ông JVN này lúc nào ?
Hèhèhè, ông chơi ổng lúc nào thì ông tự biết đi, ý tui của tui là đại ý thấy 2 ông có duyên với nhau đó mà, ặc ặc ặc.

White Rose
22-02-2004, 15:20
Vậy à? thôi chết, lâu không về Việt Nam đâm ra xa lạ hết cả? Chắc giờ này nhân tài Việt Nam đi đầy đường? Mình về VN giờ này khéo cóc có chỗ mà đứng? Nhưng sao chưa thấy Việt nam đóng góp cho thế giới cái kiến trúc hay cái framework nào vậy?

chả muốn tham gia đâu nhưng đọc câu này...

Có nhân tài là một yếu tố nhưng muốn làm nên một framework hay architecture thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như hướng đi của công ty, tổ chức, tiền... Hay là bạn mong một người, một nhóm người nào đó đứng ra làm từ thiện sản phẩm đó cho bạn dùng <-- hiếm lắm.

Quan điểm thì tự do bày tỏ, nhưng mà lúc nói mình nghĩ nên tôn trọng người khác một chút.

chuotbach
06-05-2004, 15:42
Khung khiep that ! Em day lan dau tien vao` day de xung thao luan ,nghe cac bac noi chuyen em het hon` .Em noi cac bac dung cuoi nha' .EM von la dan ngu tin hoc ,muon mo mang kien thuc de cho bang nguoi ta nen em cu thay cho nao` lien quan toi tin hoc la em vao .Mong cac bac chi giao' .

chuotbach
06-05-2004, 15:46
Bac nao co the giup em lam mot trang web ve hang` khong khong ? Quan ly viec mua ban ve may bay y' ma` .Nhung ma phai bang ngon ngu Java a` nha .Huong dan cho em cang cu the cang tot .