PDA

View Full Version : Giới thiệu các Fan lập trình mạng bằng Java : TomCat

quangvu
11-09-2002, 11:32
  Đển sử dụng các công nghệ lập trình mạng bằng Java ,các bạn nên sử dụng trình TomCat (có bán ở các quầy bán CD).
   Ưu điểm : Nhỏ ,gọn ,nhanh , dễ sử dụng,chuẩn và thông dụng nhất hiện nay.Nhiều Web Hosting nổi tiếng cũng sử dụng nó.

Cyber
11-09-2002, 17:06
Nói cụ thể hơn một chút về TomCat đi.Chạy jsp trên đấy có khó không

quangvu
11-09-2002, 17:15
TomCat cũng giống JRun nhưng dễ sử dụng hơn.Một ưu điểm là bạn khỏi cấu hình bất kì thành phần nào của nó ,chỉ cần đặt file .jsp vào là chạy.

vuminhphan
11-09-2002, 21:22
quangvu có thể nói rõ hơn không? mình muốn chạy song song với server IIS thì phải làm sao? nếu muốn học jsp thì cần có những tool gì? và install ra sao?

thanx

quangvu
12-09-2002, 09:03
Chỉ việc copy tomcat vào máy (nếu chưa giải nén thì giải nén TomCat) ,máy phải cài bộ JDK.
Thêm dòng sau vào tập tin Auroexec.bat
Set PATH=C:\JDKx.y.z\Bin;%PATH%
chú ý x.y.z là tên phiên bản cùa JDK như 1.2.0 ,1.3.1 . . . ,C: là thư mục chứa JDK ,đừng gỏ y chan vô nghe.
Sau đó chạy tập tin startup.bat ,Tomcat sẽ chạy ngay.Chú ý địa chỉ local của Tomcat là http://localhost:8080/
Để chạy JSP thì chả cần Tool nào cả ,dùng WordPad cũng tốt chứ sau .Nếu cần có thể dùng JBuilder ,JPadPro . . .
IIS và TomCat có thể sông hoà bình với nhau ,bạn không phải lo.

lttnd
12-09-2002, 16:55
hello,
Cho tôi hỏi nên để các tệp jsp trong thư mục nào của tomcat thì có thể chạy được.Làm cách nào để dùng máy đơn không kết nối internet lại có thể chạy được local host một web application.Tôi dùng win2000 pro.
thanks.

quangvu
12-09-2002, 19:49
1. Bất kỳ nơi nào để tiệp *.html đều có thể để tiệp *.jsp
2.Bạn chỉ cần chạy TomCat là có ngay một localhost rồi ,địa chỉ là http://localhost:8080/

Ara
16-09-2002, 00:41
Cho tui hỏi, muốn chạy servlet trong Tomcat thì config thế nào?
Tôi phải copy vào thư mục ../webapp/examples/Web-inf/classes thì mới chạy được, chỉ cho tôi cách config để có thể chạy được từ thư mục # với.

quangvu
16-09-2002, 09:32
Bạn không nên dùng cách khác để chạy Servlet đâu ,vì giống như CGI hay ISAPI ,Servlet được đặt trong một thư mục cố định (theo chuẩn).Nếu bạn thấy bất tiện ở chổ phải Copy đó thì bạn có thể dùng Win Command (hay Norton Command For Win )để thao tác cho lẹ.

Vả lại hình như TomCat không cho bạn chuyển đổi thư mục của Servlet thì phải ,bạn có thể nghiên cứu các Java Web Server khác xem (như WebLogic hay JRun chẳn hạng ,tôi chỉ xem sơ qua các trình này).

huonglan
30-09-2002, 08:20
Mình đã cài Tomcat4110 load tìư mạng về, nhưng không biết tài khoản admin? để vào http://localhost:8080/admin/login.jsp
Bạn có biết tài khoản mặc định lần vào đầu tiên không?
Có tài liệu nao hướng dẫn sử dụng Tomcat không? giới thiệu cho mình với.

huonglan
30-09-2002, 08:45
Mình mới tìm thấy tk:admin mk: bỏ trống

huonglan
30-09-2002, 09:49
Có ai biết cách nối kết CSDL trên Oracle qua Tomcat không? Sao tui làm hoài không được. (chương trình bằng jsp chạy trên Tomcat)

quangvu
30-09-2002, 21:20
Bài viết được gửi bởi huonglan
Mình đã cài Tomcat4110 load tìư mạng về, nhưng không biết tài khoản admin? để vào http://localhost:8080/admin/login.jsp
Bạn có biết tài khoản mặc định lần vào đầu tiên không?
Có tài liệu nao hướng dẫn sử dụng Tomcat không? giới thiệu cho mình với.

1. Bản TomCat của mình thì không có tài khoản cho Admin ,tuy nhiên bạn có thể thử dùng tào khoản user : admin ,pw : (bỏ trống).

2.Tài liệu về TomCat có kèm theo bản mà bạn download đó (và cả mã nguồn của nó nữa),bạn hãy đọc kĩ "readme" ,faq .

quangvu
30-09-2002, 21:25
Bài viết được gửi bởi huonglan
Có ai biết cách nối kết CSDL trên Oracle qua Tomcat không? Sao tui làm hoài không được. (chương trình bằng jsp chạy trên Tomcat)

Kết nối CSDL qua TomCat hay qua cái gì khác (Applet,Application ,resin ,JavaWebServer . . .) thì cũng giống nhau thôi .Bạn hãy coi lại câu lệnh connect .

* Bạn có thể kết nối CSDL qua Application ,khi kết nối thành công thì "bê" nguyên đoạn mã đó qua jsp.

Chúc thành công.

Archer
01-10-2002, 08:14
Hi
Các bạn nen mua CD JBuilder(6.0 or 7.0) cài thì tự động có Tomcat trong đó,coi phần Help của JBuilder sẽ có mọi chỉ dẫn,luu ý là Tomcat hay chạy lại các page cũ nên khi modifier xong thì nên xóa file đó trong thư mục work dể compile lại.

quangvu
04-10-2002, 08:07
Bạn Archer chỉ cần Refresh lại trang Web là đủ ,hiện tượng bạn gặp là do IE và một số trình duyệt khác thay vì đế Websever để lấy trang mới về ,nó lại vào Cache lấy trang mà ta đã tải ra nền mới có hiện tượng đó.

Mèo mướp
10-10-2002, 13:17
Ở nhà tui có cài JBuilder 5.0, trong đó có sẵn Borland AppServer , có ai biết xài cái này không ?

JB 5.0 có TomCat không ? mở nó ra bằng cách nào vậy ?

Sao tui cho B.AppS chạy rồi , gõ vào http://localhost:8080 mà chẳng thấy tăm hơi gì hết trơn, vậy.

Bà con ai biết chỉ dùm tui với.

quangvu
14-10-2002, 20:44
Mình không dủng nên cũng không biết ,nhưng TomCat là một chương trình phổ biến .Nếu bạn tìm không thấy ở đó thì có thể ra ngoài mua.
Chúc thành công.

phamthingocsuong
22-11-2007, 12:50
Mấy anh chị nào biết lập trình web với JSP thì chỉ mình với mình đang làm trang web Login,nghĩa là khi nhâp ID và Password rồi nhấn nút Login thì có thể dăng nhập vào trang web bên trong.Nhưnng mình ko biết làm bằng cách nào vì mình chỉ biết làm về ASP còn JSP thi ko biết nhưng trang web này bắt buoc phải làm bằng JSP

desengel
22-11-2007, 14:23
Dung netbean đi,tích hợp sẵn Tomcat, Chỉ tội nó hơi nặng tí.

5diopt
27-11-2007, 10:23
Các bác chỉ vậy là chết con người ta, làm sao mà hiểu bản chất được. Bạn tìm quyển "Core Servlet And JSP" đọc sẽ hiểu.
Bạn vào địa chỉ này đọc cách cấu hình cho Tomcat.
http://quangvinh8x.wordpress.com/learning/cẤu-hinh-cho-tomcat/
Trong trang này bạn vào thư mục Downloads>Ebooks để download các tài liệu thực hành.
Mình cũng đang học lập trình ứng dụng web, mong mọi người giúp dùm hén!

JiTi
27-11-2007, 12:41
Muốn học JSP thì qua www.javavietnam.org !

tom2
27-11-2007, 13:16
Chuyên gia đào mộ.
Topic từ năm 2002:(

5diopt
30-11-2007, 15:37
Trùi, bạn thử nghĩ coi những gì mình đang học có bao nhiêu cái có trước 2002, vậy mà người ta vẫn cứ học...

Thúy Anh
09-10-2011, 20:04
Chào các anh(chị) và các bạn, hiện nay Anh đang học java và cảm thấy thích ngôn ngữ này,
A đang phân vân không biết sao nữa, nên theo lập trình mạng hay, lập trình Application(Web & Form), mảng nào thích hợp cho nữ hơn?
Anh có nghe nói là lập trình mạng có tương lai cạnh tranh hơn, còn Application thì dường như bão hòa
Nhờ các anh(chị) và các bạn đi trước tư vấn giúp, Anh đãi cho 1 chầu beer online :beer_smil
;)

MichaelTuanAnh
12-10-2011, 09:00
Nữ thì vài năm đầu lập trình để có kinh nghiệm rồi chuyển sang Phân tích - thiết kế hệ thống cho lành, lập trình hoài không bên đâu em.

Thúy Anh
13-10-2011, 22:57
Cám ơn lời khuyên chân thành của anh :)

Còn Lập trình nhúng như thế nào vậy anh ?