PDA

View Full Version : Cách copy phim/video từ dĩa DVD vào HDD lẹ nhất.

The Old Man
09-05-2008, 08:36
Ví dụ tôi có một phim DVD mới hay một dĩa Thúy Nga mới. Tôi muốn copy cái dĩa DVD vào hard disk để coi và để copy lại cho bạn bè. Tôi làm 6 bước ngắn như sau:

1. Mở AnyDVD lên. (tốn khoảng <10 giây)
2. Cho dĩa DVD vào ồ DVD. Đợi máy popup hỏi muốn coi phim hay làm gì bèn cancel, close cái popup. (tốn khoảng 10 giây)
3. Mở Windows explorer lên, mở cái HDD ra tạo một folder mới, ví dụ BATMAN II. (tốn khoảng <10 giây)
4. Mở thêm một Windows explorer lên, explore cái ổ DVD (tốn khoảng <10 giây)
5. Drag cái Folder Video_TS từ ổ DVD và drop vào Folder BATMAN II.
(tốn khoảng <3 giây)
6. Chờ các file copy xong. (tốn khoảng 20 phút??)

Cách thứ nhì chạy ANYDVD. Right Click ANYDVD ở system tray chọn Rip DVD to Hardrive, Chon Ổ , chọn nơi và OK là xong

Xong!! Không biết có cách nào làm nhanh và dể hơn 2 cách này nửa không?.

minhducgamer
09-05-2008, 10:47
Có cách làm 1/2 nhanh hơn. Đó là làm thành image đó - tốn hơn 12-15' thì phải. nếu song mà ko sài trực tiếp từ Image lai copy vào HDD thì thời gian same same.Nên mình nói là 1/2 nhanh hơn :D.
Cái vụ COPY nầy mình cũng ko hiểu nổi luôn !!!!!!! Tốc độ đọc bao giờ cũng quảng cáo cao gấp 2-3 lần tốc độ ghi mà.... đọc thì bao giờ cũng í ẹ chậm hơn ghi 2-4 lần ;)) Dù disc mới copy song chưa rút ra khỏi ổ - còn mới cứng ko trầy sước để nói do dĩa trầy sước làm khó đọc.

The Old Man
09-05-2008, 10:56
Có cách làm 1/2 nhanh hơn. Đó là làm thành image đó - tốn hơn 12-15' thì phải. nếu song mà ko sài trực tiếp từ Image lai copy vào HDD thì thời gian same same.Nên mình nói là 1/2 nhanh hơn :D.
Cái vụ COPY nầy mình cũng ko hiểu nổi luôn !!!!!!! Tốc độ đọc bao giờ cũng quảng cáo cao gấp 2-3 lần tốc độ ghi mà.... đọc thì bao giờ cũng í ẹ chậm hơn ghi 2-4 lần ;)) Dù disc mới copy song chưa rút ra khỏi ổ - còn mới cứng ko trầy sước để nói do dĩa trầy sước làm khó đọc.

Xin hỏi dùng chương trình nào làm ra Disk Image vậy?
Cách tôi nói trên chỉ chạy có 1 chương trình không phải của HDH Windows đó là ANYDVD.
Và nên nhớ là DVD có copy protection đấy nhá.

DVE_nc1402
09-05-2008, 10:59
Ví dụ tôi có một phim DVD mới hay một dĩa Thúy Nga mới. Tôi muốn copy cái dĩa DVD vào hard disk để coi và để copy lại cho bạn bè. Tôi làm 6 bước ngắn như sau:

1. Mở AnyDVD lên. (tốn khoảng <10 giây)
2. Cho dĩa DVD vào ồ DVD. Đợi máy popup hỏi muốn coi phim hay làm gì bèn cancel, close cái popup. (tốn khoảng 10 giây)
3. Mở Windows explorer lên, mở cái HDD ra tạo một folder mới, ví dụ BATMAN II. (tốn khoảng <10 giây)
4. Mở thêm một Windows explorer lên, explore cái ổ DVD (tốn khoảng <10 giây)
5. Drag cái Folder Video_TS từ ổ DVD và drop vào Folder BATMAN II.
(tốn khoảng <3 giây)
6. Chờ các file copy xong. (tốn khoảng 20 phút??)

Cách thứ nhì chạy ANYDVD. Right Click ANYDVD ở system tray chọn Rip DVD to Hardrive, Chon Ổ , chọn nơi và OK là xong

Xong!! Không biết có cách nào làm nhanh và dể hơn 2 cách này nửa không?.

Cái bước 1 đó đâu có liên quan gì đến chuyện kéo và thả ở 2 cửa sổ explorer đâu bác TOM

The Old Man
09-05-2008, 11:36
Cái bước 1 đó đâu có liên quan gì đến chuyện kéo và thả ở 2 cửa sổ explorer đâu bác TOM

Không có cái đó thì còn lâu mới copy được phim gốc (có copy protection) movie của Mỹ hoặc Video Thúy Nga. Nếu drag and drop từ Windows explorer sang Windows explorer dể dàng thì ai nói.

minhducgamer
09-05-2008, 11:45
Bác The Old Man thử dùng UltraIso xem. Hay CloneDVD.
Còn tạo Image thì ngay bản thân Nero cũng có - em thì toàn dùng thứ nầy vì tiện lợi do khỏi phải setup thêm tùm lum - mà mình cũng ít sài mấy cái đó.Chứ thực ra Nero làm tốt mà... hơi bị chậm so với CloneDVD.
Còn chuyện copy DVD có protect th2i em ko biết rùi. Ở VN toàn sài hàng chú Đào nên ko được vinh hạnh biết mấy cái đó. Nhưng nghe đâu Nero ( tùy bản ver ) , CloneDVD và Ultra có thể qua mặt được mà.Muốn biết chính xác phải thử thôi nhưng em ko có điều kiện đó rùi.
Chuyện copy nầy ở USA còn được - chứ ở VN gặp dĩa cũ cũ tý với mớ trầy xước là hết dám copy = comp. Nó Rip thì được chứ copy nguyên thì .. đợi dài cổ.
UltraIso ở đây : http://www.ezbsystems.com/ultraiso/ . Toàn tiếng Anh ko hiểu hết nên ko biết có cho copy mấy cái có Protect ko. Bác vào xem thử đi nha.

The Old Man
09-05-2008, 12:00
Bác The Old Man thử dùng UltraIso xem. Hay CloneDVD.
Còn tạo Image thì ngay bản thân Nero cũng có - em thì toàn dùng thứ nầy vì tiện lợi do khỏi phải setup thêm tùm lum - mà mình cũng ít sài mấy cái đó.Chứ thực ra Nero làm tốt mà... hơi bị chậm so với CloneDVD.
Còn chuyện copy DVD có protect th2i em ko biết rùi. Ở VN toàn sài hàng chú Đào nên ko được vinh hạnh biết mấy cái đó. Nhưng nghe đâu Nero ( tùy bản ver ) , CloneDVD và Ultra có thể qua mặt được mà.Muốn biết chính xác phải thử thôi nhưng em ko có điều kiện đó rùi.
Chuyện copy nầy ở USA còn được - chứ ở VN gặp dĩa cũ cũ tý với mớ trầy xước là hết dám copy = comp. Nó Rip thì được chứ copy nguyên thì .. đợi dài cổ.
UltraIso ở đây : http://www.ezbsystems.com/ultraiso/ . Toàn tiếng Anh ko hiểu hết nên ko biết có cho copy mấy cái có Protect ko. Bác vào xem thử đi nha.

Tôi biết chắc chắn rằng Nero và ULtraIso không copy được dĩa có copy protection. Ngay cả DVD Shrink và DVD Decyptor cũng bó tay.

minhducgamer
09-05-2008, 12:12
Tôi biết chắc chắn rằng Nero và ULtraIso không copy được dĩa có copy protection. Ngay cả DVD Shrink và DVD Decyptor cũng bó tay.

Bác vào link nầy mà xem thử http://vozforums.com/archive/index.php/t-9270.html
Tiếc là ko thể nào kiếm nổi cái DVD có protect để test thử nên ko bít nó ra sao luôn.

Ac ac sao cùng program ColneDVD mà nhiều hãng thế nầy.Có cái nầy quảng cáo như ý bác nói nè : http://www.clonedvd.net/

The Old Man
09-05-2008, 12:37
Bác vào link nầy mà xem thử http://vozforums.com/archive/index.php/t-9270.html
Nếu đọc kỷ trong cái forum của cái link bạn nói thì họ củng xác nhận là DVDShrink hay DVDDekryptor củng bó tay với các phim MỚI ra sau này.

minhducgamer
09-05-2008, 12:51
Họ kêu sài DVD Region + CSS Free thêm nữa mà.
Còn không chỉ cần thêm cái bác đang sài là AnyDVD là mấy cái kia nó làm việc được mà. Cụ thể là link của hãng nầy http://www.slysoft.com/en/clonedvd.html
Mà em thích của cái hãng Elby nầy hơn http://www.elby.ch/products/clone_dvd/index.html . Không biết nó và hãng Slysoft có phải là 1 ko mà sao cùng chương trình - ver - cùng icon nữa.

Chỉ có cái http://www.clonedvd.net/ là quảng cáo ''CloneDVD auto removes all protections (CSS, RC, RCE, UOPs and Sony ARccOS) while copying ''.

Vụ Nero copy dĩa có bản quyền được em nhớ đọc lâu rùi. Họ nói sài bản Nero cũ đâu thời 5. hay 6. gì đó thì được.Nhưng mà cái đó giờ còn ai sài đâu.Chỉ nhớ là vậy ko bít chính xác ko nữa.

Co Loa
09-05-2008, 17:20
>Vụ Nero copy dĩa có bản quyền được em nhớ đọc lâu rùi. Họ nói sài bản Nero cũ đâu thời 5. hay 6.

không đúng vậy đâu, vì nếu không thì hãng Ahead phải đi hầu tòa te tua rồi :=)

@ bác TOM,

cách của em nhanh hơn bác vài phút thôi bằng cách thay bước 2 và 3 bằng trình DVDDecrypter trong phần view bác chọn file nếu thích copy nguyên cả folder VIDEO_TS, chọn chế độ IFO nếu bác muốn copy từng chapter hay loại bỏ rãnh tiếng và chọn chế độ ISO nếu bác muốn copy thành 1 Image.
Trình này sẽ tự kiểm tra PC xem HDD nào còn chỗ chống nhiều nhất nó sẽ RIP vào đó và tên folder = tên DISC.
Chúc bác vui vẻ!

The Old Man
10-05-2008, 13:15
>
@ bác TOM,

cách của em nhanh hơn bác vài phút thôi bằng cách thay bước 2 và 3 bằng trình DVDDecrypter trong phần view bác chọn file nếu thích copy nguyên cả folder VIDEO_TS, chọn chế độ IFO nếu bác muốn copy từng chapter hay loại bỏ rãnh tiếng và chọn chế độ ISO nếu bác muốn copy thành 1 Image.
Trình này sẽ tự kiểm tra PC xem HDD nào còn chỗ chống nhiều nhất nó sẽ RIP vào đó và tên folder = tên DISC.
Chúc bác vui vẻ!
Có một số phim của MỸ DVDDecryptor phải bó tay.
Hiện giờ tôi chưa thấy soft nào qua được anh chàng AnyDVD. Chỉ run cái AnyDVD là xong. Bất cứ cái Dỉa nào bỏ vào ổ dĩa là hết bị protected ngay lập tức, muốn làm gì với nó thì làm như một dĩa chưa hề có Protection.

khungtanthoi
10-05-2008, 17:34
Tiếc là gần đây không đụng tới vụ này, nhưng trước đây tôi vẫn dũng DVD Decryter hoặc Info Edit là copy được nguyên con Protection...

Maolivn
10-05-2008, 17:39
Chưa bao h mình mua đc cái đĩa có Protection :D

Co Loa
10-05-2008, 17:52
>Có một số phim của MỸ DVDDecryptor phải bó tay.

vâng vì nó chỉ phá được dạng chống copy thời tiền sử của DVD CSS (Content Scrambling System)

The Old Man
10-05-2008, 23:35
Sắn dịp gặp bác Co La nên hỏi luôn một câu hỏi.

Video Thúy Nga và ASIA đều có 2 track (audio stream) cho mình lựa chọn. 1 là Âm thanh nổi, 2 là Stereo. Có điều là dĩa Thúy Nga thì track 1 ->Âm thanh nổi, track 2 ->Stereo, còn Asia thì ngược lại track 1 ->Stereo, track 2 ->Âm thanh nổi.
Mình collect tất cả các Video của TN và Asia vào Netdrive đễ chạy cho Ethernet Media player.
Mình rất khó khăn trong khi coi video và nghe nhạc nên mình rip thành từng VOB file cho mồi bài nhạc mình thích. Khi muốn coi video nhạc thì chọn từng bản.
Một cái bực mình là khi nghe từng bản video của Thúy Nga thì phải chọn track 1 còn bản video của Asia thì phải chọn track 2 nếu không thì hệ thống dàn Receiver và loa nghe không đồng bộ âm thanh trước sau.
Nếu coi 20 bản nhạc lẩn lộn cũa hai thứ thì phải chỉnh sound track cho từng bản tuỳ theo nhà sản xuất thì thật bực mình.

Có cách nào tôi convert/rip/remix/edit... whatever mà như là bản nào của Asia thì đổi lộn (switch) track lại (dể cho giống với TN).
Dù phải làm lại từng bài củng được.

Co Loa
11-05-2008, 02:54
Bác làm như sau:

1, start trình DVD Decrypter
2, Kích vào menu "Mode" chọn IFO
3, Trong phần Input chọn Chapter cần rip
4, Kích vào tab "stream Processing" và sau đó chọn "enable stream Processing" cuối cùng là chọn option "Direct Stream Copy"
Nếu bác muốn chuyển audio track 1 thành vị trí track 2 thì kích vào audio track có số ID 0x80 kích vào pull down menu "Map to" ở phía dưới và hiệu chỉnh thành 0x81, tiếp theo kích vào audio track 2 và hiệu chỉnh thành 0x80.

5, kích vào icon copy
6, vào folder chạy file vừa rip và vặn to volume để enjoy.

good lucky!

The Old Man
11-05-2008, 03:30
Bác làm như sau:

4, Kích vào tab "stream Processing" và sau đó chọn "enable stream Processing" cuối cùng là chọn option "Direct Stream Copy"
Nếu bác muốn chuyển audio track 1 thành vị trí track 2 thì kích vào audio track có số ID 0x80 kích vào pull down menu "Map to" ở phía dưới và hiệu chỉnh thành 0x81, tiếp theo kích vào audio track 2 và hiệu chỉnh thành 0x80.

5, kích vào icon copy
6, vào folder chạy file vừa rip và vặn to volume để enjoy.

good lucky!

Đúng ngay thứ tôi đang muốn.
Cám ơn rất nhiều. .....

tranthanh01
14-08-2008, 19:53
Xin chào ,theo tôi thi copy đĩa có protection thì dùng Fab HD Decrytper thi cái nào nó phá cũng được , toi dùng nó để copy Thúy Nga thử xem co nhanh hơn không www.dvdfab.com

Dazzle
14-08-2008, 20:38
Bác làm như sau:

5, kích vào icon copy
6, vào folder chạy file vừa rip và vặn to volume để enjoy
Không nói đùa đâu, bác CL nói như bác học ấy, iem chả hiểu gì cả. Có lẽ tại vì iem không cần những cái đó! Híc!

Co Loa
14-08-2008, 20:45
Viết y như Howto ấy còn chi tiết đến mức nào nữa :=)
Bạn hãy thử làm theo rồi bổ sung thêm nhé!

longapt
27-08-2008, 15:28
MÌnh dung Teracopy có thể copy một cái DVD sang máy khoang 7 phút.
ai dám cá với mình ko?

Co Loa
27-08-2008, 18:36
Tôi dám cá với bạn nếu bạn copy 1 đĩa DVD-9 chính hiệu Hollywood.

ditymama
20-09-2008, 11:35
Bồ thử DVDFab Platinum xem sao

Co Loa
11-11-2008, 17:00
Trong khi thử bản pre-beta Windows 7 tôi thấy tốc độ copy/rip DVD nhanh hơn dưới Windows XP 15%, tất nhiên là cùng cấu hình.
Về tốc độ copy file trong HDD hay LAN nhanh hơn Vista khá nhiều, ngoài ra nó có thể play MPEG-2, MPEG-4 và H.264 không cần cài đặt codecs.

riathanhnghi
21-11-2008, 05:20
Mình đã thử anydvd rồi.ko coi phim được,chỉ thấy cái warning FBI,đĩa thúy nga paris by night.anydvd version 6.4.8.5.chịu thua.chỉ nghe tiếng mà kô hình

tuonglambeckham
06-06-2010, 13:26
xài UltraIso hơi bị lâu nhá :D