PDA

View Full Version : Hỏi về phụ cấp dân IT

pntrung
07-05-2008, 10:13
Có ai biết văn bản nào nói về chế độ phụ cấp đối với dân công nghệ thông tin không xin cho biết với. cảm ơn!

Nhawe
07-05-2008, 10:23
Hồi trước làm cty nn thuộc ngành BĐ được phụ cấp độc hại bằng Sửa qui ra tiền là 50k/tháng. Văn bản thì ko biết có cái nào ko !!??

michaelphan
07-05-2008, 11:45
phụ cấp trong công nghệ thông tin thì theo mình thấy đa số các công ty chưa có rõ ràng, một số thì hoàn toàn gom vào net salary, một số thì phụ cấp dựa trên kinh nghiệm, vị trí, cấp bậc. Một số thì phụ cấp chẳng qua là con số để nó chia bớt cái net salary ra để có thể đóng tiền BHXH và BHYT cho bạn thấp thôi.

MichaelTuanAnh
07-05-2008, 11:57
một số công ty chia lương ra làm 2 phần, 1 phần lương cơ bản và 1 phần là phụ cấp (chắc muốn trốn thuế). Ví dụ lương của bạn khi thoả thuận là 500$ thì khoảng 70% là lương cơ bản (nếu cty đó hơi có đạo đức), 30% còn lại là phụ cấp. Mình thấy có 1 số cty lương thỏa thuận là 500$ nhưng trong đó lương cơ bản là 1tr2 còn lại là phụ cấp (cty này ko có đạo đức)

tanphuong85
07-05-2008, 14:22
một số công ty chia lương ra làm 2 phần, 1 phần lương cơ bản và 1 phần là phụ cấp (chắc muốn trốn thuế). Ví dụ lương của bạn khi thoả thuận là 500$ thì khoảng 70% là lương cơ bản (nếu cty đó hơi có đạo đức), 30% còn lại là phụ cấp. Mình thấy có 1 số cty lương thỏa thuận là 500$ nhưng trong đó lương cơ bản là 1tr2 còn lại là phụ cấp (cty này ko có đạo đức)
Ko có đạo đức ư , tính thử nhé :
500$ = 8 triệu . Nếu tính đủ thì thứ nhất , bạn phải nộp thuế thu nhập đó , nếu tách ra thì phần phụ cấp độc hại sẽ ko tính thuế.
Thứ 2 , bạn phải đóng 8tr*6% = 480k tiền bảo hiểm , công ty phải đóng cho bạn đến 8tr*16%=1tr280 . Khá là nhiều.Để tiền đó cuối năm thưởng ko sướng hay sao.

MichaelTuanAnh
07-05-2008, 14:39
cty nước ngoài làm gì co cái vụ thưởng một lúc mấy tháng lương??? Tối đa nó thưởng là 1 tháng lương (theo luật). Những cty nước ngoài thưởng nhiều cho nhân viên cuối năm rất ít. Nếu nói như bạn lanphuong85 thì phần thiệt sẽ thuộc về mình.

alexanderdnv
08-05-2008, 15:30
hic, tui chả biết ji mấy cái vụ này, ai rành về nó nói rõ hơn dc ko?
Chỉ biết trong hợp đồng ghi lương bao nhiêu -> tới tháng check thấy đủ là ok, ngoài ra ko biết gì hết

moongy
08-05-2008, 17:10
500$ = 8 triệu . Nếu tính đủ thì thứ nhất , bạn phải nộp thuế thu nhập đó , nếu tách ra thì phần phụ cấp độc hại sẽ ko tính thuế.
Thứ 2 , bạn phải đóng 8tr*6% = 480k tiền bảo hiểm , công ty phải đóng cho bạn đến 8tr*16%=1tr280 . Khá là nhiều.Để tiền đó cuối năm thưởng ko sướng hay sao.

cuoi nam ko thuong cho ban thi sao? :D ko fai ban thiet phan bao hiem a`?

michaelphan
09-05-2008, 11:51
Cty IT nước ngoài thường ko có chế độ khen thưởng cuối năm hậu hĩnh như các công ty VN.Thường chỉ là tháng 13 theo quy định hợp đồng. Tiền thưởng cuối năm vẫn là tính tiền thu nhập của bạn nên bạn vẫn phải đóng phần thuế cho phần thu nhập này. Suy ra vẫn là các công ty nắm phần lợi trong công thức này.
Phần tiền bạn đóng BHXH vẫn là tiền của bạn,cty đóng BHXH cũng là đóng cho bạn nên bạn ko hề mất cái phần tiền đó. Ngoài ra theo kiến thức nông cạn của tui thì IT chưa có cái gọi là phụ cấp độc hại để mà ko bị đánh thuế.

tulinu
29-05-2008, 16:46
Lương cho dân IT không có phụ cấp độc hại đâu, lúc trước cty tôi ( ngoài Quốc doanh ) có làm cái này ,khi quyết toán , bị thuế ốp đó.

nguyen_lan2005
08-06-2008, 20:23
Hồi trước làm cty nn thuộc ngành BĐ được phụ cấp độc hại bằng Sửa qui ra tiền là 50k/tháng. Văn bản thì ko biết có cái nào ko !!??

Quá hay, chí lý kekekekekeke

quangcao365
08-06-2008, 20:35

Cách tính của bạn mình thấy đúng, vì cty phải khai với cơ quan thuế con số nhỏ hơn, mình nghĩ là có lợi cho Cty và người lao động nữa. (còn các khoản Bảo hiểm Xã hội và BHY Tế ....)

Cty mình hiện nay không có văn bản nào gọi là trợ cấp cho nhân viên IT, tuy vậy họ có khoản trợ cấp chung cho tất cả nhân viên, đó là trợ cấp đắt đỏ, trợ cấp xăng đầu ... Nói chung một tháng khoảng gần 1 triệu.

Tùy thuộc vào lĩnh vực hoạt động và doanh thu hằng năm của Cty mà cuối năm họ thưởng cho nhân viên rất nhiều, ngược lại nữa.

luongthanh1982
14-06-2008, 00:17
Theo tui được biết thì mấy chuyện này liên quan tới 2 bộ phận Nhân sự và kết toán. Kế toán thì làm cách nào đó để giảm thuế cho doanh nghiệp (tức là trốn thuế một cách hợp lệ á) :D