PDA

View Full Version : làm sao để Tạo cây nhị phân !

htdatlq
10-06-2003, 13:39
chào các bạn !
mình muốn xây dựng cây nhị phân khi biết kết quả duyệt LNR và NLR

ví dụ : Duyệt cây nhị phân với khoá là ký tự ta thu được kết quả sau :
1: thứ tự giữa LNR : D C A B A D C E B
2: Thứ tự trước NLR : B C D A A E C D B
Vẽ lại cây nhị phân nói trên dùng stack minh hoạ.

- mình không hiểu dùng stack ra sao ? nếu bạn có giải thuật về vấn đề này thì chỉ cho mình với . giải giùm bài trên thì hay quá

monkeyvu
11-06-2003, 00:17
Mình từng làm bài này nhưng các khóa không trùng nhau,VD của bạn hình như có khóa trùng nhau thì phải hay bạn thử dùng hash xem sao.

Pyre
08-07-2003, 22:46
Cai nay de qua ta. Tui la thanh vien moiMa hong biet go tieng Viet o dau dzay??

oak
15-07-2003, 06:46
Cái này trong sách cấu trúc dữ liệu nào cũng trình bày rõ, bạn hãy xem phần cây và một phần ký pháp Balan (giải thuật Định Giá) xem

bambiz
05-10-2003, 17:00
Bạn hãy mua cuốn CTDL&TG của KHTN

thanhtam85
24-05-2008, 23:06
toi muon viet thanh 1chuong trinh vhay tu cac bieu thuc dang thong thuong thanh cac dang ky phap balan va balan dao.ai biet thi chi giup toi nhe!xin gui vao mail cua toi ruadaxanh@yahoo.com.cam on va mong nhan dc nhieu su giup do va dong gop y kien cua moi nguoi nhe

nadongtae
25-05-2008, 23:20
Cái này bạn phải phân tích như sau
Dựa vào NLR bạn biết được nút gốc, ở đây là B, vậy phần còn lại là 2 nhánh nhưng mình không biết nhánh trái và phải từ đâu tới đâu. Cái này phải nhở vào biểu thức LNR. B là gốc. Từ biểu thức LNR bạn biết nhánh trái là D C A, nhánh phải là A D C E B.
Bạn sẽ có là nhánh trái theo NLR : C D A, LNR : D C A. Đệ quy sẽ tìm được
Tương tự nhánh phải theo NLR : A D C E B, theo LNR: A D C E B. Tiếp tục đệ quy.

Đây là thuật toán giải quyết. Còn cài đặt ra sao thì tùy ở bạn. Hy vọng bạn sẽ giải được bài này.

P/S ở đây mình thấy có tới 2 khóa A,2 khóa C,2 khóa D,2 khóa B. Hơi bị vô lý. Hoặc nếu cố tình như vậy thì có thể bài này có nhiều cách chọn. Dẫn tới có thể chỉ có một đáp án hoặc có nhiều hơn 1 đáp án cho 1 bài.