PDA

View Full Version : Chương trình của mọi người !!! Hãy tham gia

beginzero
11-09-2002, 09:50
Bạn nào yêu thích VB về hãy cùng nhau họp lại làm thành đề tài rồi làm một chương trình miễn phí và có ích được không ? Trước tiên phải có một người đứng ra làm Trưởng nhóm , đưa ra module rồi người đó sẽ tích hợp và update chương trình theo hàng tuần .
Các thành viên yêu thích VB dựa theo đề tài đó mà coding , chương trình này sẽ có mã nguồn mở và cho tất cả ai yêu thích VB tham gia , giống như Linux đó mà , Các bạn nghỉ sao ? ????? lol

Nicky
11-09-2002, 13:52
Ồ quá tuyệt !!!
Mình ủng hộ cả hai tay nhưng phải bắt đầu như thế nào đây ???
Mọi người hãy góp ý kiến nhé !!

quaitieutu
11-09-2002, 14:08
Chúc cho kế hoạch của chúng ta thành công tốt đẹp

danceswithwolves
11-09-2002, 14:25
bạn post đề tài lên để khơi dậy lòng hứng thú của mọi người đi...

Nicky
12-09-2002, 15:10
quaitieutu và mọi người nghĩ thế nào nếu em mở một diễn tại http://coolcode4you.fateback.com như thế sẽ tiện lợi cho việc trao đổi. à em là westlife đây.

beginzero
13-09-2002, 22:47
Tôi nghĩ việc chọn đề tài là khó , vì đề tài của mình phải ứng dụng được , không thể chọn một đề tài rồi mình làm xong rồi bỏ đi được
Cho mình một thời gian đi để mình suy nghĩ nhé , đề tài phải có ích cho một tổ chức nào đó hoặc được phát triển và ứng dụng rộng rãi , các bạn cùng mình suy nghĩ đi

VTHung
14-09-2002, 11:44
Chào,
Tui nghĩ là làm thử bài toán: thời gian biểu (phân công lịch giảng dạy, xếp môn học trong tuần,...) là cũng tương đối hay đấy.
Mọi người nghĩ thế nào ???;)

Nguyen Thanh Binh
14-09-2002, 16:53
Hay tuyệt !

quaitieutu
16-09-2002, 08:14
Bài viết được gửi bởi VTHung
Chào,
Tui nghĩ là làm thử bài toán: thời gian biểu (phân công lịch giảng dạy, xếp môn học trong tuần,...) là cũng tương đối hay đấy.
Mọi người nghĩ thế nào ???;)
anh Hùng đã trở lại diễn đàn thì tụi em sẽ có người hướng dẫn để học hỏi rồi
Chương trình này có thể thực hiện được đấy
Nếu có thời gian mong anh hãy làm manger cho tụi em,phân công công việc từng người cho giống như ngoài các công ty họ hay làm đó.Chúng em đang thiếu một người có kinh nghiệm thực tiễn để dẫn dắt đó anh ạlol

16-09-2002, 22:41
Mình cũng muốn tham gia nhưng cho hỏi là chúng ta sẽ làm chương trình với chủ đề là gì ? Học tập, tiện ích hay game mong các bạn thống nhất..

vuminhphan
16-09-2002, 22:48
hihi, box này xem ra sôi động nhĩ??? :-)

quaitieutu
17-09-2002, 10:21
vậy có tham gia không " cu Tèo"

vuminhphan
17-09-2002, 13:17
Bài viết được gửi bởi quaitieutu
vậy có tham gia không " cu Tèo"

hehe, "tham" thì có chứ "gia" thì chưa có :-D

to beginzero> chu*`ng na`o ba('t dda^`u??

Nicky
17-09-2002, 17:32
Hay là viết một tiện ích đi.

17-09-2002, 19:22
Tiện ích cũng có nhiều loại mà, theo mình nên viết 1 chuơng trình đơn giản mở đầu: Danh Bạ Điện Thoại. Mỗi người sẽ gởi source của mình lên sau đó chúng ta sẽ thống nhất thành một phần mềm đầu tiên của chúng ta, được chứ.

nnh
25-09-2002, 16:46
này ý tưởng viết danh bạ điện thoại có lẽ theo mình thì đơn giản hơn đó. Ai đồng ý thì cho ý kiến. Tụi mình làm danh bạ điện tử đi

KEM_WALL
29-09-2002, 17:39
Mình không hiểu về ý tưởng của bạn
còn đây là ý kiến của mình
các bạn nên làm theo các sau ( dù chủ đề là gì chăng nữa )
- phân công ai sẽ vẽ form và ghi thủ tục sự kiện, walls nghĩ chỉ nên ghi code cho event như sau
vd sub cmdCopy_click()
copy ' phần mã của sub copy là do 1 người khác viết và
' gửi về
end sub
- phân công ai sẽ viết nhưng sub gì (như trong vd trên thì ai sẽ đảm nhiệm phần mã sub copy)
- phân công về class, ai đảm nhận phần này thì nên khá 1 chút, vì sẽ viết toàn bộ class ( không nên chia nhiều người viết, vì sẽ khó đồng bộ )
- phân công về user controls, người nhận phần này có thể nhờ các bạn khác viết dùm 1 phần mã, như class ...
- phân công về image, người nhận phần này sẽ sưu tập (hoặc vẽ) các hình ảnh cần thiết cho chương trình
- cuối cùng là người sẽ tổng hợp tất cà lại thành 1 project đúng
nghĩa, walls xin nhận, có bạn nào phản đối kô ? ( hi vọng là kô :) )
- khi bắt đầu làm project thì phải thống nhất các phần như tên controls, form, về font sẽ dùng ....
- chủ nhật tuần sau hy vọng các bạn sẽ thống nhất xong về nhiệm vụ, các dự án, và có thể bắt đầu làm việc.

- khi post lên code các bạn nên lưu dưới tên mình, vd : modulennh.bas
- nên ghi vào ít câu comment về số lượng hàm + sub, hàm dùng làm gì. walls sau khi tổng hợp sẽ lưu lại project và post lên. các bạn download xuống, tìm các giải thuật hay hơn, chỉnh sửa ... và lại post lên module đó * lưu ý chỉ module mà có chỉnh sửa thui, kô nên upload nguyên 1 project.

- các bạn nào có ý kiến xin cho walls biết qua email KEM_WALL@yahoo.com :)

dtt_vn
02-10-2002, 12:35
Hê, cho tui tham gia với. Tụi mình viết một tiện ích giống như là một bộ công cụ học tập vậy. Nó có thể giúp cho cả phụ huynh lẫn giáo viên. Với phụ huynh thì nó sẽ giúp kiểm tra bài, giải bài trước, giúp làm thêm bài tập nâng cao ..., còn với giáo viên thì nó sẽ là một bộ chương trình tạo ra những bộ test vừa và nhỏ tùy ý giúp kiểm tra kiến thức học sinh.
Hiện nay tui đang thực hiện mộ bộ chương trình giống như vậy đó. Nhưng có lẽ là quy mô nhỏ hơn, bởi vì chỉ có mình tui tự ngồi viết design, viết code .... Mệt muốn cắn lưỡi.

KEM_WALL
02-10-2002, 18:52
uhm, có lẽ được đó, walls nghĩ chúng ta nên làm như sau, chương trình bao gồm :
- database bài giảng ( cái này ai muốn thì giơ tay, dành cho nhưng bạn mới học đánh máy, hì hì )
- database bài tập ( như trên )
- phần giải toán ( như trong tool của walls )
- phần giải tìm nghiệm ( khó đấy )
- phần vẽ đồ thị ( đánh vào 1 y = f(x) = ax^2 thì chương trình vẽ ra đồ thị )
Chương trình thì cần thiết kế đơn giản, càng ít form càng tốt, nhiều quá thì làm mất tính tiện dụng.
(*): trong phần vẽ phương trình walls nghĩ nên add cả lời giải vào luôn ( để học sinh chỉ việc đánh câu hỏi vào và .... chép ! Hì hì )
Nếu có thể thì walls nghĩ chúng ta nên đầu tư thật nhiều vào phần tách đề ( vd: "vẽ hình bình hành ABCD" thì máy sẽ hiểu đúng ), yêu cầu này có vẻ hơi cao vì thiệt ra mình đọc đề còn chưa chắc hiểu nỗi chứ huống gì máy tính ! ;)
- còn chuyện mệt thì chắc kô đâu, vì để tham gia bạn mỗi tuần nhiều lắm chỉ phải ngồi vào máy 1 buổi thôi, việc sẽ chia ra và mỗi người chỉ giữ 1 việc ( xem bài trên của walls ) ;)

dtt_vn
03-10-2002, 17:15
Phần vẽ đồ thị mình lo cả cho, mình đang víêt một chương trình Công Cụ Học Tập định là cuối năm học này đem đi thi cho tỉnh của mình. Nó cũng có đủ cả những tính năng như wall nói. Mình đã làm xong phần vẽ đồ thị gòi, nếu phần mềm khả thi, phần vẽ đồ thị mình sẽ gởi cho các bạn. ( không bao gồm tìm nghiệm - chỉ hỗ trợ lấy nghiệm bằng tay, với độ chính xáx có thể thay đổi ).
Làm bài tập hả, mình đang tiến hành một mình đây, nó cũng có giao diện gần giống VB, có khả năng lập trình một số lệnh (15 lệnh đơn giản ), hỗ trợ 15 đối tượng với interface khá bắt mắt, cho phép tùy chọn để có thể tạo ra một giao diện mới bất kỳ ...
Còn ý tưởng phân tích bài tập hình học của wall có lý lắm đấy. Cách đây một vài tháng, mình có suy nghĩ đến vấn đề này ( y chang wall luôn ). Nhưng khi bắt tay vào viết design thì thấy có một khó khăn lớn lắm à nghen. Đó là chúng ta khó mà phân tích chính xác câu văn được. và còn một vấn đề nữa là hỗ trợ cho các lớp càng cao thì càng khó. Cùng một ý tưởng, người ta có thề phát biểu rất khác nhau, mỗi cách phát biểu thì có thể dời - bỏ bớt - thêm vào ... một vài chữ vô nghĩa. Nếu wall định dùng một database để bỏ bớt những từ vô nghĩa thì tui nghĩ database sẽ trở thành "khổng lồ". tới lúc đó, mỗi lần select sql thì xuống bếp múc cơm đợi luôn.

vth_bk
03-10-2002, 20:27
thay vì dùng kiểu tách đề như wall tại sao ta không lập hẳn một list các tiện ích... dễ hơn nhiều. VD: tiện ích vẽ thì có vẽ hbh, hcn,...
giải phương trình thì có phương trình bậc 2,3,...,n,...

dtt_vn
04-10-2002, 12:42
---Nè, nếu bạn nghĩ như vậy thì hơi bị "cù lần" quá đấy. Thời đại bây giờ, mấy cái chương trình như vậy ai mà không viết được ( tuy cũng hơi bị khó ). Mình phải viết cái nào mà ít người viết được, thế thì sau khi xong nó mới được người ta khoái chứ. Với lại nếu họp nhóm lại làm, có nhiều người, lấy đâu mà sợ khó ? => OK

KEM_WALL
05-10-2002, 19:16
bạn ah, chúng ta kô nên nói xấu nhau, dù trong bất cứi trường hợp nào.
còn ý tưởng của bạn vth_bk cũng được ( chúng ta nên viết từ đơn giản đến khó ), sau đó nếu có thêm phần nâng cấp thì dùng lại nó, chỉ thêm thắt thui. dễ hơn là viết thẳng
vd : chuyện làm bánh
mới đầu làm cục nhân, nhưng ăn dở wá
nên người ta bọc cục nhân bằng 1 lớp bột ở ngoài
nhưng không đẹp,người ta lại bọc thêm 1 lớp bột nữa
nhưng cái bánh ăn vẫn chưa vừa ý, thế là người ta đem chiên lên
cuối cùng thành cái bánh patêsô mà ta thường ăn
hi vọng bạn sẽ hiểu và thông cảm :)

KEM_WALL
06-10-2002, 16:41
hic hic, các bạn đâu cả rồi, đề tài này wá khó hả ? hay là các bạn không thích lập trình chung ?

CayTreGia
06-10-2002, 21:43
Theo mình thấy: các bạn còn chưa thống nhất được đề tài thì làm sao mà làm được.
Mình nghĩ: Nếu bạn nào đã đưa ra chủ đề này thì nên làm chủ luôn. Chứ mỗi người một ý thì đến bao giờ mới xong. Dúng không

Nicky
07-10-2002, 16:21
Chắc em thấy tới tết công gô cũng chưa thống nhất được ý tưởng để mà viết đâu. Lập trình chung kiểu này không khả thi !!!

dtt_vn
08-10-2002, 11:37
Vậy bây giờ các bạn định sẽ viết cái chi đây?

KEM_WALL
09-10-2002, 10:43
đề tài gì bây giờ

KEM_WALL
09-10-2002, 10:46
nếu các bạn thấy đề tài về chương trình làm toán không khả thi thì walls qua bên games, phụ 1 tay làm trò tam quốc chí

quatban
09-10-2002, 14:00
Muốn viết 1 chương trình gì thì ngoài việc phân tích và viết code thì còn phải cân nhắc xem phải sử dụng ngôn ngữ, môi trường nào nữa. Đồng ý là VB viết được đi, thì sao nào ? Cần phải xem xét các khía cạnh khác như là: thời gian chạy, tốc độ thực thi, hiệu quả mang lại, mức độ xử lý, cấu hình phần cứng, hệ điều hành...v.v chứ không đơn giản là nhắm mắt làm đại. Dùng VB để viết Game cỡ như ... Tam Quốc Chí thì đúng là..... Hiệu quả âm thanh, hình ảnh, và mức độ của chương trình là yếu tố quyết định, còn trong VB việc xử lý những cái đó thì phải nói là cực kỳ ... kém. Các Game của người ta viết khá đồ sộ (bao gồm các Engine về đồ họa cỡ ... OpenGL - mà khai thác OpenGL là cả 1 ... luận văn tốt nghiệp đại học của người ta), xây dựng được thư viện đồ họa trong VB là ... muốn chết luôn rồi chứ chưa nói đến việc sử dụng chúng. Còn muốn viết chương trình Game nhỏ nhỏ thì sao không làm những cái khác (vô số cái như là : trắc nghiệm, TicTacToe,Pacman,...vv) cái chính là làm chung chứ không phải làm ... chơi, cho nên cái quan trọng trong việc làm chung là ai cũng ... làm được và mình có thể học hỏi những kỹ thuật của người khác, rồi sau đó mới nâng mức độ chương trình từ từ lên. Các cậu này "nóng quá".

haopqh
11-10-2002, 09:43
troi oi, cac bac dinh viet ve tien ich hay la quan ly phai ro rang mot chut, em thi khoai viet cac mon tien ich hon , tuy nho nhung ma cool, cho em tham gia voi nhe

dtt_vn
11-10-2002, 21:58
-- Để viết được ba cái Game cở đó người ta sử dụng C++ không hà. Thôi, bỏ ước mơ cao vời vợi đi mấy cha. Quay trở về viết phần mềm nhỏ nhỏ trước cho con nít xày đi, mai mốt tính tiếp

Kado
13-10-2002, 19:05
Tui đọc hết cả 3 trang mà không biết đề tài là gì. Ai cũng muốn đưa ý kiến của mình ra hết , hay là vậy: Mổi người đưa đề tài của mình lên . Đề tài nào được nhiếu người đồng ý chọn thì làm cái đó. OK?

LangTuYenThanh
14-10-2002, 05:32
_Tạo một từ điển tra cứu
_Làm 1 chương trình để Text to Speak
_Làm chương trình dạy học nhỏ cho trẻ con

dtt_vn
14-10-2002, 14:38
Ê, ai kêu làm một chương trình text to Speak vậy, Để cho luôn cả chương trình nè. Tui viết chương trình đọc anh văan gòi, còn tiếng việt thì tui biết địa chỉ à

dtt_vn
15-10-2002, 14:12
Cái đó cũ rích rồi mấy cha

jenny
16-10-2002, 11:53
tui la nguoi moi vao, thay topic ngoai kia hay hay vao xem thu, nhung ma vao roi, doc ca 3 trang luon roi, ma cung ko biet mo te gi het. khong co de tai gi het, ma ai cung noi, noi toi noi lui. roi cung khong co de tai.

quaitieutu
16-10-2002, 15:20
Viết chữ có dấu bạn ơi

Alpha2002
17-10-2002, 14:29
Xin chào tất cả các bạn! Mình là thành viên mới tham gia vào diễn đàn. Mong các bạn chỉ dẫn cho. Mình có đọc qua chủ đề các bạn bàn luận, mình cũng muốn tham gia vào chủ đề này nhưng đã đọc 3 trang mà không thấy được chính xác chủ đề là gì.

LangTuYenThanh
17-10-2002, 20:33
Bài viết được gửi bởi dtt_vn
Ê, ai kêu làm một chương trình text to Speak vậy, Để cho luôn cả chương trình nè. Tui viết chương trình đọc anh văan gòi, còn tiếng việt thì tui biết địa chỉ à

He` he` gửi cho tôi nè: langtu_yenthanh80@yahoo.com
Mà nhắn thêm 1 câu cũ người mới ta, tôi chưa làm cái đó ( chứ ko phải là ko đủ kha năng) nên muốn kêu mọi người làm để cùng tìm tòi thôi, còn cách nói của ông bạn hơi ngạo mạn quá đó.

White_Rose
17-10-2002, 23:33
Bài viết được gửi bởi dtt_vn
Ê, ai kêu làm một chương trình text to Speak vậy, Để cho luôn cả chương trình nè. Tui viết chương trình đọc anh văan gòi, còn tiếng việt thì tui biết địa chỉ à Bạn tự viết hay là sử dụng control có sẵn vậy? Nếu là dùng cái có sẵn thì chắc mình cũng làm được (ở nhà vẫn còn bộ cài của nó, FREE)

dtt_vn
19-10-2002, 16:36
Tu đâu có ngạo mạn đâu, tại có thì tui nói tui. Tui có hai cách viết : 1 là sử dụng một bộ activex riêng, hai là sử dụng nhân vật hoạt hình của Microsoft. Cái nào cũng Free cả, nhưng nếu sử dụng activex thì tự một mình nó có thể đọc được HTML nữa hêhê

KEM_WALL
24-10-2002, 17:16
chán wá, chẳng thống nhất ý kiến gí cả :(

lehuong
29-10-2002, 20:47
theo mình nghi ý kiến đó cũng hay mà chúng ta sẽ làm một chương trình nào nhỏ, xem thử tính khã thi của nó và sau đó chúng ta sẽ đặt một chương trình lớn hơn. Lúc đó chúng ta sẽ biết được ai sẽ làm việc gì thích hợp hơn.

Nicky
30-10-2002, 17:56
Nicky đã nói rồi mà, mỗi người một ý, nói ra rồi chẳng chịu làm...các bác cứ thích nói không hà...chả thấy làm...cái topic này ra đời lâu rùi đấy...kết quả ????

Kado
01-11-2002, 12:42
Ha ha ha.... thiệt không hiểu nổi, toàn là mạnh ai nấy nói không à..

ngocquynh85
09-02-2003, 16:29
như mọi ngưòi nói làm cái Tool for pupils được đó !
cùng nhau làm nhé !
tui cũng đã làm 1 tool rồi !
tool được nhất tin học trẻ toàn quốc 2002
vào chung khảo TTVN2002
hi` h`i !
Mong được mọi ngưòi cùng góp sức để phát triển nhé !

attilathehun
09-02-2003, 17:20
bác Quỳnh à! năm ngoái em có đi THTKCTQ và được xem phần mềm của bác đó. bác cải tiến thêm cho anh em xài nhé :rolleyes:
cho em hỏi cái Tool for Pupils của bác làm mất bao lâu vậy (bắt đầu làm từ lúc nào)

AlonX
10-02-2003, 01:53
làm một cái SMTP Server để xài đê, khỏi dùng mấy cái SMTP củ chuối của VNN hay FTP ...vv nữa.

duyphuong
10-02-2003, 14:29
TUI LÀ THÀNH VIEN MOI TOAN NEN BO NGO VÌ CHỨA BIẾT ĐANG BÀN VỀ VẤN ĐỀ GÌ CẢ? CÁC BÁC CÓ THỂ NÓI CHO TUI BIẾT TOOL LÀ CÁI GÌ KO VẬY

duyphuong
10-02-2003, 14:36
SAO GIỐNG TUI VAY jenny TUI LAN ĐẦU BƯỚC VÀO THỪ MA TRẢ BIẾT CÁI GÌ TOÀN THẤY MÁY BÁC NÓI TOÀN CAO SIÊU KO NÊN TUI HOI BI LEP RỒI ĐẤY .CÒN CÓ AI MỚI VÀO NỬA THÌ CÙNG TUI THẢO LUẬN CHUYỆN MỚI ĐI NHAN OK

attilathehun
10-02-2003, 16:33
thôi đi ông nội, tool ở đây là chỉ cái phần mềm tools for pupils (công cụ học tập) của bác Quỳnh chứ có phải là cái gì cao siêu đâu

ngocquynh85
11-02-2003, 13:02
lập 1 bõ riêng về tool for pupils đi!
những ai là học sinh và quan tâm đến nó thì zô để cùng nhau xây dựng !
hi` h`i !
Linux được cả cộng đông thế giói làm thi` bọn mình cũng làm cái tool này, biết đâu sau này nổi tiếng !
hi` h`i

XSolustion
13-02-2003, 23:16
Ý kiến làm thời dụng biểu của anh Hùng hay quá sao không làm mà bàn tính gì không à???